เป็นเครียดมากครับ! แมวสีขาวทั้งคู่ ลูกเกิดมาสีดำทั้งครอก

ตามหัวข้อเลยครับคือผมเลี้ยงแมวเปอร์เซียไว้อยู่ 2 ตัวเลี้ยงด้วยกันตั้งแต่เค้ายังเด็ก ๆ แต่เค้าไม่ได้เป็นพี่น้องแท้ ๆ กันนะครับ
แล้วแมวตัวเมียก็ตั้งท้องมาประมาณ 60 วันนิด ๆ จนถึงเมื่อวานตอนประมาณตี 2 น้องแมวของผมก็ร้องไม่หยุดจากการที่ผมศึกษามา
เค้าน่าจะคลอดแล้วผมจึงพาเข้าไปในกล่องที่ผมทำไว้ให้ตอนเค้าจะคลอดเค้าก้อเข้าไปอย่างว่าง่ายครับแล้วก็เริ่มเบ่งท้อง

นี่รูปตอนแม่จะคลอดแล้วพ่อมานั่งให้กำลังใจสังเกตุสีแมวผมด้วยนะครับท่านผู้ชม

ก็คลอดไปจนถึงเวลาประมาณตี 3 เกือบตี 4 ก็คลอดมาทั้งหมด 5 ตัวดูนะครับ

โอ้ แม่เจ้า น้ำตาจะไหล ไม่ได้เสียใจนะครับที่เค้าตัวสีดำแค่ตกใจว่าพ่อแม่เค้าสีขาวลูกจะสีดำได้ยังไงกันถ้าไม่ใช่ลูกชู้!!
ต้องบอกก่อนว่าผมเลี้ยงอยู่ในระบบปิดนะครับอยู่ในบ้านกัน 2 ตัวไม่เคยปล่อยให้ออกไปไหน เลยช็อคมาก ๆ 
คุณพ่ออยากเห็นลูกเลยให้เค้าดู

จากนั้นไม่ต้องอธิบายเป็นคำพูดก้อรู้ว่าเค้ารู้สึกยังไงนะครับ

อารมญ์เหมือนดีใจที่ลูกเกิดมาแต่ก็ผิดหวังและเศร้าใจที่รู้ว่าตลอดมาเมียตัวเองแอบมีชู้

ก็หมดเท่านี้แหละครับเลยอยากจะรู้ว่าเคสของแมวผมนี่มันเป็นไปได้ด้วยหรอครับ เป็นไปได้ยังไง วอนผู้รู้ช่วยมาบอกด้วยนะครับ
อ้อ ผมพึ่งเคยเอารูปลงครับ ดูเหมือนจะใหญ่ไปปรับให้เล็กไม่เป็น ถ้าขัดตายังไงก็ขอสุมาอภัย ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
แมวจะให้สีตามโครโมโซม​ x

ตัวผู้มี xy = ถือไว้ 1 สี

ตัวเมีย xx = เท่ากับถือ 2 สี

ซึ่งใน xx นั้นอาจจะเป็นไลน์ ขาว ครีม ส้ม ดำ ซิลเวอร์ ฯลฯ เท่ากับแมว 1 ตัว อาจไม่ได้ถือไว้สีเดียวค่ะ เพราะงั้นต้องสืบย้อนไปดูว่าต้นสายมีสีอะไรบ้าง มีโอกาสที่เป็น x ที่หลบอยู่แล้วกระโดดมารุ่นนี้ค่ะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 47

ยีนสีของแมวจะประมาณนี้ จะมีแค่สองโทนคือ ดำ กับ แดง ส่วนขาวไม่ใช่สี จะเป็นยีนส์ที่กดให้เม็ดสีไม่ทำงาน ซึ่งในตัวสีขาวอาจจะมีสีอื่นๆโดนกดอยู่
     ตามในรูป ถ้าแมว ผญ ไม่ได้คบชู้ ก็แสดงว่าทั้งสองถือยีนส์สีดำไว้ แต่โดนกดด้วยยีนส์ขาว
ความคิดเห็นที่ 38
เลี้ยงแบบปิดไม่มีแมวตัวอื่นในบ้านสินะครับ

ขอเสียมารยาทถามนิดหน่อยนะครับ…… จขกท. ผมสีอะไรครับ
ความคิดเห็นที่ 9
แม่แมวเท่านั้นที่รู้ว่าใครเป็นพ่อเด็ก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่