มีวิธีทำให้แมวแก่ กลับมาขนสวยมั้ยคะ

คือแมวที่เลี้ยงมีหลายตัวค่ะ ตัวที่มีปัญหาขนไม่สวย เป็นลูกครึ่งเปอร์เซียเมนคูน

ตอนเด็กๆเค้าก็ขนสวยฟูดีค่ะ

แต่พอแก่ตัวมา ตอนนี้จะ 4 ขวบแล้ว ขนก็ไม่เคยขึ้นเต็มอีกเลย
คือเข้าใจว่าแมวแก่ขนก็จะไม่สวยเท่าตอนหนุ่มๆ แต่ตัวอื่นก็ขนยังฟูอยู่
มีแค่ตัวนี้ สังเกตได้จากบริเวณหางค่ะ 

อาหารเม็ด กินของ Purina One สูตร แซลม่อน มาตลอด
ตัวอื่นขนสวยแน่นรวมถึงตัวนี้ พึ่งมาเป็นตอนแก่ค่ะ
แต่ควบคุมอาหาร ให้ทานวันละ 2 มื้อ เพื่อไม่ให้เค้าอ้วนไป กลัวเป็นโรคค่ะ
อาบน้ำ ประมาณ 1-2 เดือน ครั้ง เพราะเคยพาไปหาคุณหมอ แล้วคุณหมอบอกว่าอย่าอาบน้ำบ่อย
มาก จะมีปัญหากับผิวแมวค่ะ แมวเค้าทำความสะอาดตัวเองอยู่แล้ว
ตัดขนประมาณ 4 เดือนครั้ง แต่ตั้งแต่ขนไม่ฟูก็ไม่ได้ตัดอีกเลยค่ะ

สุดท้าย ที่ถามไม่ใช่ว่าขนไม่สวยแล้วจะไม่รักนะคะ
รักมากเหมือนเดิม ดูหน้าตา ความกวน 5555
แต่เผื่อใครมีแมวแก่ แล้วมีปัญหาเดียวกัน
จะมาหาคำแนะนำ ให้ขนน้องกลับมาสวย
จะได้หล่อเฉิดฉายเหมือนตอนหนุ่มๆ ให้สาวกรี๊สส บ้างค่ะ 😂🤣

โปรดช่วยแนะนำแมวแก่ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่