มือถือโดนไวรัสรึเปล่าคะ

เนื่องจากว่าจขกท.ได้เข้าเว็บหาไรอ่านปกติแล้วมันมีเว็บนึง​ จำไม่ได้แล้วว่าเว็บอะไร​ พอกดเข้าไปแล้ว​ จู่ๆมันก็แจ้งเตือนขึ้นมาประมาณว่า โทรศัพท์โดนไวรัส​ ลักษณะของข้อความเหมือนตอนเวลาเข้าเว็บข่าวแล้วมีให้บล็อกกับอนุญาตน่ะค่ะ​ แล้วตรงพื้นหลังมันขึ้นเป็​น​ Google​ อะไรสักอย่าง​ จำไม่ได้อีกเช่นกัน​ เขียนประมาณว่า​ โดนไวรัสให้กดข้างล่าง(ปุ่มสีฟ้า​ เขียนว่า​ "สแกนไวรัส")​ ถ้าคุณออกจากหน้าเพจนี้คุณต้องรับความเสี่ยงเอง​ แล้วก็เริ่มจับเวลาค่ะ​ แล้วทีนี้ไอ้ปุ่มสแกนไวรัสที่ว่าเนี่ย​ พอกดไปแล้ว​ มันขึ้นหน้า​ play store ให้ติดตั้ง​ top clean 2019 ค่ะ​ แต่ตอนนั้นเราก็พยายามกลับเข้าหน้า​searchปกติ​ แต่มันเข้าหน้าเว็บไรไม่ได้เล​ย​ เน็ตอยู่ๆก็ถูกระงับด้วยไปเลย​ รอซักพักพอไม่ได้ก็เลยตัดสิ้นใจติดตั้งแอปตัวนั้นทันที​

อยากถามว่าเราโดนไวรัสแล้วใช่ไหมคะ​ คือหลังจากโหลดแอปที่ว่าข้างบนแล้ว​ เราใช้สแกน​ มีขออนุญาตเข้าถึงขอมูลเราก็อนุญาตแล้วใช้สแกนหลายรอบเลยค่ะ​ หลังจากนั้นถึงได้ลบแอปไป​ แล้วไปติดตั้ง​malwarebytes กับ​ avast mobile security แบบธรรมดาไม่premium สแกนแล้วไม่มีอะไรทั้งสองแอปเลย​ อยากทราบว่าสรุปเราได้โดนไวรัสไปแล้วหรือเปล่าคะ​ และ​ น่าจะจากขั้นตอนไหนคะ​ หรือว่าไม่ได้โดนแล้วขอบคุณค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่