ขอคำปรึกษา การตั้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์เพื่อคุ้มครองบ้านใหม่

สวัสดีค่ะ ซื้อบ้านใหม่ และกำลังรีโนเวทอยู่ค่ะ
จึงมีคำถามขอปรึกษาพี่ๆเพื่อนๆทุกคน เกี่ยวกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์เพื่อคุ้มครองบ้าน กันสิ่งร้ายต่างๆ เช่นผี สิ่งไม่ดีต่างๆ
 ไม่แน่ใจว่า เทพ หรือ พระองค์ไหนจะเหมาะกับบ้านเรา กลัวเชิญมาแล้ว เราดูแลไม่ดีและจะเป็นบาป เพราะ เป็นวัยรุ่นเพิ่งเรียนจบ lifestyle ไม่ค่อยอยู่บ้าน ทำงานข้างนอก  ไม่ค่อยได้ไหว้พระ สวดมนต์ หรือตั้งของไหว้เจ้า ไม่เคยทำเอง
และ ตั้งใจว่า บ้านใหม่ที่จะอยู่เอง อยากเอา เนื้อ กินในบ้านได้ เนื้อวัว สเต็ก แฮมเบอเกอร์ ต่างๆ เลยคิดว่า เจ้าแม่กวนอิม อาจจะไม่เหมาะกับบ้าน (แต่นับถือในใจค่ะ เป็นลูกหลานคนจีน ที่บ้านไหว้พระไหว้เจ้า ไหว้ทุกเทศกาล บ้านที่ย้ายไปอยู่เอง เลยไม่อยากมีพิธีอะไรมากมายแบบนี้แล้วค่ะ ที่ต้องเตรียมไก่ เตรียมเป็ด ส้ม ไหว้เจ้าต่างๆ หนูไม่ไหวค่ะ )
เลยอยากทราบว่า หนูสามารถ เช่าเทพ หรือ พระองค์ไหน ดีหรอคะ? จำเป็นที่บ้านต้องมีพระ มีศาลไหมคะ อยากทำให้ถูกต้องค่ะ
ในใจคิดว่าอาจจะเป็น ฮก ลก ซิ่ว  ปี่เซี้ยะต่างๆ ฮู้ยันต์ ติดตรงหน้าประตูก็ได้ แบบนี้เพียงพอไหมคะ
ขอบพระคุณพี่ๆๆค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่