ใครพอมีวิธีต่อไฟจากแบตเตอรี่บ้าง

คือเราย้ายบ้าน แล้วก็เพิ่งคลอด แล้วมีแมวจรที่เก็บมาหาบ้าน หาไม่ได้ ก็เลยต้องเลี้ยงและหอบหิ้วตามมา เข้าเรื่องนะคะ คือไปฝากบ้านคนรู้จักชั่วคราว เขาก็ต่อกรงให้ ทำที่ให้อยู่ เสียบไฟส่องสว่างให้ตอนกลางคืนด้วย แต่เพิ่งมาทราบว่าเขาเอาไปพูดลับหลังอีกแบบ แต่ตอนนี้ หาบ้านเช่าที่ยอมให้เลี้ยงแมวไม่ได้ ต้องอดทนต่อคำพูด เขาไปก่อน แต่ไม่อยากรบกวนใช้ไฟฟ้าบ้านเขา อยากจะต่อไฟในกรงแมว แต่ค้นหาวิธีใรกลูเกิ้ลมาครึ่งวัน ยังไม่ใช่แบบที่ต้องการเลยค่ะ 
1.อยากหาแบตเตอรี่สักลูก (ไม่รู้แบบไหน อยากได้ที่ประหยัดๆ )
2.ต่อกับหลอดไฟตะเกียบ หรือ ไฟ LED ก็ได้ค่ะ ขอสว่างๆ (เคยเห็นรถขายลูกชิ้นเขาต่อ) 
รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยค่ะ
ปล.ไม่อยากให้แมวเป็นภาระเขามากเกินไป แต่ยังหาบ้านไม่ได้ค่ะ อีกอย่างลูกอ่อนจะลงมือทำอะไรเองตอนนี้ค่อนข้างลำบาก
แสดงความคิดเห็น