ใครว่านครนายก ไม่มีโบราณสถาน

สวัสดีค่ะ  นี่ถือเป็นกระทู้แรกนับจากหลายปีที่เจ้าของกระทู้เคยลงนะคะ
โดยปกติเราจะเป็นคนหลงไหลในโบราณสถานมากมาก เอาเป็นว่าถ้ารู้ว่าที่ไหนจังหวัดไหนมี เราไปได้เราจะตามไปหาไปดูไปศึกษา

นครนายก ก็เป็นอีกจังหวัดหนึ่งค่ะ ที่มีโบราณสถานหลายแห่งให้เราประหลาดใจ
ดังนั้นเราจึงอยากจะชวนเพื่อนๆ ไปชมโบสถ์ปรกโพธิ์อายุ 200 กว่าปี @ โบราณสถานป่ากระทุ่ม ซึ่งถือได้ว่าเป็น Unseen ของนครนายกเลยก็ว่าได้

ถึงเป็นที่มาของหัวข้อกระทู้ที่ว่า " ใครว่านครนายก ไม่มีโบราณสถาน"

หากผิดพลาดประการใด ขออภัยเบื้องต้นไว้ในที่นี้นะคะ

1. สะพานไม้ไผ่ที่นำไปสู่ตัวโบสถ์ค่ะ

2. ต้นกระทุ่ม? หรือเปล่า อันนี้ไม่แน่ใจนะคะ แต่ทรงของใบสวยดีค่ะ

3. ผนังโบสถ์ด้านทิศเหนือ

4. ต้นโพธิ์กับโบราณสถานเข้ากันเป็นหนึ่งเดียว

5. หลงรักในใบโพธิ์

6. ใบไม้และใบไม้

7. ตะเกียงส่องแสงสว่างในยามค่ำคืน หากเป็นในสมัยโบราณ จะเรียกว่า ตามประทีบค่ะ

8. รากโพธิ์ที่เกี่ยวเกาะตัวโบสถ์

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่