ว่าด้วยคำว่าออกแบบและสร้าง...

อันนี้คือตามในกลุ่มจิวเวอรี่นึง เห็นมีคนโพสต์รับสอนออกแบบโมเดลจิวเวลรี่ โดยโพสต์ภาพโมเดลมงกุฏ MUปี 2010 อ่านแว๊บแรกถ้าคนไม่เคยดูนางงามมาก่อนคงเข้าใจว่า ภาพโมเดลสามมิติที่เค้าโชว์คืองานที่เค้าออกแบบขึ้นมาและใช้โปรแกรมสร้างเป็นโมเดลสามมิติ แต่เราดันดูนางงามไปด้วยไง 555 เลยเม้นต์บอกพี่คะนั่นมันแบบมงกุฏ MU ไม่ใช่เหรอคะ นางเลยตอบว่านั่นงานนางออกแบบเองตามรีเควสลูกค้า แต่เรามองว่าเค้าไม่ควรใช้คำว่าออกแบบมั้ยนะ ออกแบบตามความหมายคือคิดสร้างสรรค์ขึ้นมาใหม่ โดยไม่ลอกเลียนของเดิมหรือความคิดเดิม  แต่ภาพที่นางเอามาโชว์คือโมเดลสามมิติที่นางใช้โปรแกรมทำ ไม่ใช่โมเดลที่นางออกแบบเอง (คนออกแบบชุดกับคนตัดชุดคนละคนก็ได้เด้อ) เราเลยเสนอนางว่าเปลี่ยนรูปมั้ย เรื่องแบบนี้มัน sensitive นะ คนจะเข้าใจผิดเอา นางกลับเถียงว่าไม่มีใครเข้าใจผิดหรอก แต่ความคิดเราคือใครจะไปรู้อาจมีคนเข้าใจผิดแบบเราก็ได้ที่คิดว่าเค้ามีฝีมือ?ออกแบบจิวเวอรี่ได้สวยทั้งที่จริงความคิดสร้างสรรค์ไม่ถึงก็ได้...
แสดงความคิดเห็น
Preview