การแบ่งปันที่ดิน เพื่อให้คนที่ไม่มีที่ทำกิน มาทำเกษตรอินทรีย์

เนื่องจากผมมีที่ดินแปลงนึง ที่จังหวัดชลบุรี ปลูกยางพาราไว้ ซึ่งตอนนี้ราคายางตกต่ำ ไม่คุ้มที่จะกรีดยาง จึงต้องปิดหน้ายางไว้เป็นปีแล้วไม่ได้กรีด
จึงคิดว่าทิ้งไว้ก็ไม่ได้ประโยชน์อะไร จึงอยากตัดต้นยางทิ้งไปส่วนนึง และอีกส่วนนึงเปลี่ยนมาทำเกษตรอินทรีย์ แต่ส่วนตัวไม่มีความรู้ด้านเกษตรอินทรีย์ และปลูกอย่างอื่นเลย ที่สำคัญไม่มีทุนที่จะทำด้วย มีแค่ที่ดิน เลยคิดว่าจะแบ่งที่ดินส่วนนึง (ประมาณ 5-10 ไร่) ให้คนที่ไม่มีที่ทำกิน ต้องไปเช่าคนอื่น หรือคนที่เดือนร้อนไม่มีที่ทำกินแต่มีความรู้ทำสวนเกษตรเป็น มาทำในที่ของผมน่าจะดีกว่าปล่อยไว้โดยเปล่าประโยชน์ โดยผมจะไม่คิดค่าเช่าที่อะไรเลย คิดแค่ว่าอย่างน้อยก็จะมีคนมาอยู่ไร่ ช่วยเฝ่าดูแลสวนให้ (ส่วนตัวผมปัจจุบันมาทำงานที่กรุงเทพฯ) อยากจะขอความคิดเห็นหลายๆ ท่านว่าดีไหม หรือมีความเห็นชี้แนะอะไร ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่