เดินสาย Lan ในบ้าน

สวัสดีครับ 
ขอสอบถามเรื่องการเดินสาย lan ในบ้านเนื่องบ้านบ้านมี 2 ชั้น และมีพื้นที่ค่อนข้างมาก ทำให้สัญญาณ wifi ถึงบ้างไม่ถึงบ้าง 
เลยอยากจะเดินสาย lan ขึ้นมายังชั้น 2 (จะทำห้องนั่งเล่นเพิ่ม เอาไว้ต่อสายแลนกับ tv หรือ เครื่องเกมส์ บลาๆ) เลยอยากสอบถามว่า 
1 ถ้ามีสายโทรศัพท์อยู่แล้วสามารถเปลี่ยนเป็นเต้า รับสาย แลนได้หรือไม่
2. ถ้าเดินสายแลนใหม่ จากชึ้น 1 ขึ้นชั้น 2 จำเป็นต้องใช้ switch มาต่อเพื่อปล่อยสายแลนบนชั้น 2 หรือไม่ 

ซึ่งตอนนี้ที่ทำคือใช้ wifi extender แต่รู้สึกว่ามันไม่สนอง need (ใจอยากได้สายแลน)
และสิ่งที่คิดไว้คือ
1. ทำ acess point ชั้น 2 แล้วลากแลนเอา 
2. ใช้ mesh wifi (ais) แล้วต่อแลนออกจาก rounter (น่าจะคล้ายๆกับ วิธีแรก)

เลยอยากจะปรึกษาหน่อยครับว่ามีวิธีทำอย่างไรได้บ้าง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ 

ปล. คงามรู้เรื่องนี้ไม่ค่อยมีครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
1. ไม่ได้ครับ สเปกสายไม่ถึง ทั้งขนาด และจำนวนเส้น  โทรศัพท์ใช้ 2 เส้น  lan ใช้ 8 เส้นทองแดงหนากว่ากันเยอะ
2. ลากต่อตรงเข้าคอมเราได้เลยครับ   ถ้าเผื่อโครงการในอณาคต จะต่อเพิ่มก็ลากเผื่อๆไว้เยอะครับ เผื่อย้ายตำแหน่ง อาจจะวาง เร้าเตอร์ตัวที่ 2 แล้วค่อยต่อสายกลับมาที่ห้องอีกที ระยะการันตีความเร็วคือไม่เกิน 100 เมตรครับ

ปล. วิธีที่คิดไว้
1. ถ้าติดทั้งที ติดเร้าเตอร์ไปเลย กระจาย wifi ได้ และเป็น switch ไปในตัว  Acess Point มันมีช่อง RJ45 เข้าช่องเดียว เสียบสายไปต่อไม่ได้ ต้องเร้าเตอร์
2. วิธีนี้ถ้าเดินสายได้ ให้ลากตรงมาตามที่บอไว้ด้านบนครับ ถ้าลากได้แต่ไม่ลาก แล้วมาใช้วิธีนี้ ทำไม่ถูกครับ สัญญาณหายไปเยอะเทน้ำเทท่าเลยครับ ไม่แนะนำเลยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่