อยากทำโปรเจคเขียนโปแกรมแก้ว่างครับ

สวัสดีครับ ช่วงนี้กักตัวโควิดเลยอยากทำโปรแกรมแก้เบื่อที่อยากทำมานานแล้วครับ เป็นโปรเจคที่ สร้างโปรแกรมจากภาษา python  ที่นำไปลงคอมพิวเตอร์ 2 เครื่องแล้วสามารถพูดคุยสื่อสารกันได้ (แชท) ไม่ต้องมี ui อะไรเลยครับ มีแค่ console ครับ ตอนนี้เขียนได้แค่พื้นฐานมากๆ ได้แค่โปรแกรม บวก ลบ คูณ หาร ทั่วไปครับ และที่ผม มาถามในนี้คือ ผมอยากได้แนวทางครับ ว่าผมจำเป็นต้องมีความรู้อะไรบ้างเพื่อเขียนโปแกรมนี้ ต้องใช้อะไรบ้างครับ และหาได้จากที่ไหนครับ ผมมาแค่นี้นะครับ ถ้าผมใช้ศัพท์ตัวไหนผิดสามารถติ หรือจะเสริมอะไรเพิ่มได้เลยนะครับ ได้เลยนะครับ ขอขอบคุณล่วงเลยนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่