ชื่อของ ลิเดีย (Lydia)​ สรุปอ่านว่ายังไงคะ

ตกลงคำที่ถูกต้อง​มันอ่านว่ายังไงกันแน่คะ "ลิเดีย" หรือ "ลีเดีย" 😅 ตอนนี้​สับสน​มาก เพราะ​ไม่รู้จะเรียกแบบไหนดี คือเวลาเป็นภาษาพูด ทุกคนเรียกลิเดียกัน แต่พอเป็นภาษาเขียน​ เดี๋ยวก็ลิ เดี๋ยว​ก็ลี ขนาดชื่อแท็กในพันทิปยังเป็นลีเดียเลย55555

ก็เลยอยากทราบว่า​ ตกลงชื่อ Lydia อ่านว่ายัง​ไงกัน​แน่​คะ เวลาไป comment เค้าในไอจี จะได้พิมพ์​ได้อย่างถูกต้อง​ค่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
ถ้าให้ถูกจริงๆ อ่านว่า ลิ-เดียค่ะ ตัว Y ในภาษาอังกฤษ ออกเสียง อิ หรือ ไอ ค่ะ ในที่นี้ออกเสียงอิค่ะ

ถ้าเป็นเสียง อี ลากยาว ยกตัวอย่างคำว่า Katelyn เคทลีน คำสุดท้าย Lyn  ตัว Y ออกเสียงยาวเป็นสระอี เพราะมีตัว N เป็นตัวสะกด ทำให้ออกเสียงยาวเป็นสระอีค่ะ

แต่ Ly-dia (ลิ-เดีย) คำแรกไม่มีตัวสะกด คำแรกจึงออกเสียงสั้น และหนักเป็นสระอิค่ะ ออกเสียคล้ายๆกับ India (In-dia) คืออ่านออกเสียงคำแรกสั้นหนัก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่