เราสามารถแผ่เมตตาใก้กับคนที่ยังมีชีวิต แต่เราไม่รู้จักและไม่มีความเกี่ยวข้องกับเขาได้ไหมครับ

พอดีว่าผมได้ดูคลิปคุณยายแก่ๆ กับหลานอีก 2 คน กับน้องหมาใข้ชีวิตนอนใต้สะพาน ผมเห็นแล้วสงสารมาก จนตัวเองเกิดทุกข์ในใจ ผมเลยคิดว่าหลังสวดมนต์และนั่งสมาธิเสร็จผมจะแผ่เมตตาให้คุณยาย ให้น้องๆ และน้องหมา พวกเขาเหล่านั้นจะได้รับหรือไม่ครับ ...ผมทราบดีว่าผมไม่อาจเปลี่ยนกรรมของใครได้ แต่ผมก็อยากทำครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่