ระหว่างเลนส์ canon 75-300 iii vs tamron 70-300 ตัวไหนน่าใช้กว่ากันหรอครับ

ระหว่างเลนส์ canon 75-300 iii vs tamron 70-300 ตัวไหนน่าใช้กว่ากันหรอครับ?  พอดีผมพึ่งซื้อบอดี้ eos 70d มาแล้วอยากเล่นเลนส์เทเล เพื่อถ่ายนก ถ่ายคน ถ่ายตะวันตกดิน ถ่ายดวงจันทร์ (ทางช้างเผือกด้วย) เน้นส่องไกล  ช่วยแนะนำหน่อยครับ หรือเลนส์ตัวอื่นในราคามือสอง ไม่เกิน 5,000 bat
พอดีพึ่งซื้อกล้องตัวแรกคับ จะค่อยๆฝึกไปเรื่อยๆคับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่