[CR] หูฟัง Audio Technica รุ่น ANC700BT

กระทู้รีวิว
มาต่อกันกับการรีวิวหูฟัง(อีกแล้ว)
ตอนแรกก็ไม่ได้กะจะรีวิวแต่ไหนๆทำรีวิวตัว ATH M40X ไปแล้ว ก็เดียวอีกตัวจะน้อยใจ

หูฟังที่จะรีวิวตัวต่อไปนี้ก็คือตัวที่สามของผมครับ แต่เป็นตัวที่สองที่ใช้บ่อยพอๆกับ M40X
ก่อนหน้านี้ผมใช้ตัวไร้สายของ Audio Technica รุ่น S200BT ซึ่งเป็นหูฟัง Headphone ไร้สายตัวเล็กสุดของค่าย 
ซึ่งก็ถูกใจมากด้วยคุณภาพเกินราคา แต่อยากจะขยับขึ้นมาเล่นตัวไร้สายที่ใหญ่ขึ้นอีกหน่อย จนมาได้รู้จักกับตัวนี้ นั่นก็คือAudio Technica ATH ANC700BT นั่นเอง

อ่าาาเกริ่นมาซะยาวอีกแล้วมาเข้าเรื่องกันเลยดีกว่า

เจ้าตัว ATH ANC700BT ตัวนี้ เป็นหูฟังแบบ Full size แกะกล่องมาก็จะมี ตัวหูฟัง คู่มือ สายUSB สายAUXเชื่อมต่อแบบ3.5 ซองใส่หูฟัง 
โดยหูฟังรุ่นนี้มีด้วยกันสองสี คือ ดำกับเทา

คุณสมบัติของหูฟังรุ่น ATH ANC700BT นี้ ที่เด่นๆเลยก็คือ ระบบ ANC ย่อมาจาก Active Noise Cancelling 
ซึ่งเป็นเทคโนโลยีจาก Audio-Technica ที่เรียกว่า QuietPoint® สามารถตัดเสียงรบกวนจากภายนอกได้เป็นอย่างดี 
ต่อมาก็คือการควบคุมต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นเริ่มเพลงหยุดเพลง เพิ่มเสียงลดเสียง และเลื่อนเพลงไปข้างหน้าและถอยหลัง 
ผ่านการสัมผัสที่ตัวหูฟังข้างซ้าย โดยมีวิธีการสัมผัสดังนี้
1 แตะที่โลโก้ตรงกลางหนึ่งครั้งคือเริ่มเพลง แตะอีกครั้งคือหยุด ไม่แน่ใจว่ากดรับสายวางสายก็กดเหมือนกันหรือเปล่าเพราะยังไม่เคยลอง
2 กดที่ด้านบนโลโก้จะเป็นเพิ่มเสียง กดที่ด้านล่างโลโก้จะเป็นลดเสียง
3 กดปัดขึ้นด้านบนเป็นการเลื่อนเพลงถัดไป กดปัดลงเป็นเลื่อนเพลงที่ผ่านมา
4 กดสามจุด คือ บน กลาง ล่าง พร้อมกัน เป็นการ ปิด ระบบตัดเสียงรบกวน ซึ่งระบบตัดเสียงจะเปิดเองทุกครั้งที่เปิดเครื่อง 
สังเกตุที่ไฟสีเขียวๆข้างๆไฟสีขาวใกล้ๆปุ่มเปิดปิดครับ

จุดเด่นอีกอย่างของหูฟังรุ่นนี้คือ รองรับเพลงระดับ Hi-Res แต่ต้องเป็นการเสียบสายฟังนะครับ
ถ้าใช้เชื่อมต่อผ่าน Bluetooth นั้นจะรองรับได้แค่ระดับ aptX เท่านั้น คือระดับ16bit หรือก็คือมาตรฐานของ CD นั่นเอง
เรื่องแบตก็อึดใช้ได้ครับ ใช้จนลืม โดยข้างกล่องแจ้งว่าอยู่ได้20ชั่วโมงโดยการใช้ผ่าน บลูทูธ ร่วมกับระบบตัดเสียงและ30ชั่วโมงแบบปิดระบบตัดเสียง 
จากการใช้งานก็พบว่าได้นานพอๆกับที่แจ้งไว้ครับ

เรื่องของการสวมใส่ หูฟัง รุ่น ATH ANC700BT นั้นเป็นแบบ Full size ครับคือครอบทั้งหู 
โดยส่วนนวมก้านหูและแพดครอบหูเป็นแบบ Memory Foam จึงทำให้สวมใส่สบายไม่บีบแน่นจนเกินไปและเก็บเสียงได้ดีตัวหูฟังประกอบด้วยพลาสติกคุณภาพดีครับ

ในส่วนของประสบการณ์การใช้งาน ครั้งแรกเลยที่เคยได้ใช้หูฟังแบบมีระบบตัดเสียงรบกวนคือ อื้อ ครับ งงมากไม่เคยใช้มันเลยรู้สึกแปลกๆ 
ยิ่งเป็นแบบเปิดเครื่องแล้วตัดเสียงเลยด้วย แต่พอใช้ไปจนชินก็จะไม่รู้สึกอื้ออึงครับ กลับกันให้ความรู้สึกเป็นแบบส่วนตัวมากยิ่งเวลาดูหนังให้เสียงที่ดีมากตูมตามสะใจเลยทีเดียวจนคนข้างๆเรียกก็ไม่ได้ยินครับเกือบโดนว๊ากเลยแนะนำให้ใช้เวลาอยู่คนเดียวครับฮ่าๆๆ
เรื่องเสียงในการฟังเพลงก็เช่นเคยครับ หูฟังค่ายนี้ มีดีเรื่องเก็บรายละเอียด มาครบเครื่องแบบจัดเต็มเรื่องเสียง คงไม่ต้องบรรยายอะไรมากครับขึ้นชื่ออยู่แล้วครับ

***แต่มีจุดสังเกตุนิดเดียวครับ ในการฟังเพลงถ้าเปิดระบบตัดเสียง โดยภาพรวมของเพลงหรือเวทีเสียง จะแคบนิดนึงครับเสียงนักร้องจะถอยหลังไปพอสมควรต่างจากปิดระบบตัดเสียงครับ***
***อีกจุดคือ ในการฟังระบบ Hi-Res คือแบบเสียบสาย ถ้าไม่ได้เปิดระบบตัดเสียง เสียงเพลงจะอับๆอู้ๆครับ แก้โดยการเปิดระบบตัดเสียงรบกวนครับก็คือเปิดเครื่องนั่นเอง พอเปิดแล้วก็จะทำให้ได้เสียงที่ชัดโปร่งสบายฟังสนุกครับ(การฟังแบบเสียบสายไม่ต้องเปิดเครื่องก็จะฟังได้ครับ)*** 

สรุปเลยแล้วกันครับ ยาวมากแล้ว
หูฟัง  Audio Technica รุ่น ANC700BT นี้เป็นหูฟังแบบ ไร้สาย และ Hi-Res ได้ในตัวเดียวกันแถมยังตัดเสียงรบกวนได้ด้วยทำให้ได้ความเป็นส่วนตัวดีครับ ด้วยราคาค่าตัวที่ไม่สูงมากแต่ได้ครบแบบนี้ก็ถือว่าดีมากคุ้มค่าไม่น่าผิดหวังครับ

ก็จบการรีวิวแต่เพียงเท่านี้
ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อยู่ที่ตัวคุณว่าจะถูกใจหูฟังแบบไหนตัวไหน ค่อยๆฟังค่อยๆเลือกกันไปแต่ที่สำคัญ
ฟังให้สนุกก็พอครับ

รีวิวหูฟังที่เคยรีวิวไว้ครับ
ATH M40X
Fiio FH7
Fiio FA9
Aroma Witch Girl 12
ชื่อสินค้า:   หูฟัง Audio Technica รุ่น ANC700BT
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่