นิทานล้านบรรทัด​ ช่วยหน่อยค่ะ​ เว้นวรรคยังไง

เป็นภาษาไทยที่ไม่มีสระ_วรรณยุกต์และไม่เว้นวรรคแต่ก็สามารถอ่านออกได้ แปลกดี
นิทานล้านบรรทัด
โดย..ประภาส ชลศรานนท์ ศิษย์เก่า ต.อ. และศิลปินแห่งชาติ
กนกคนตลกชวนดวงกมลคนผอมรอชมภมรดมดอมดอกขจรสองคนชอบจอดรถตรงตรอกยอมทนอดนอนอดกรนรอยลภมรดมดอกหอมบนขอนตรงคลองมอญลมบนหวนสอบจนปอยผมปรกคอสองสมรสมพรคนจรพบสองอรชรสมพรปองสองสมรยอมลงคลองลอยคอมองสองอรชรมองอกมองคอมองผมมองจนสองคนฉงนสมพรบอกชวนสองคนถอนสมอลงชลลองวอนสองหนสองอรชรถอยหลบสมพรวอนจนพลพรรคสดสวยหมดสนกรกนกชวนดวงกมลชงนมผงรอชมภมรบนดอนฝนตกตลอดจนถนนปอนจอมปลวกตรงตรอกจอดรถถลอกปอกลงสองสมรมองนกปรอทจกมดจกปลวกจกหนอนลงคอสมพรคงลอยคอลอยวนบอกสอพลอคนสวยผสมบทสวดของขอมคนหนอคนสมพรสวดวนจนอรชรสองคนฉงนฉงวยงวยงงคอตกยอมนอนลงบนบกสมพรยกซองผงทองปลอมผสมลงนมชงของสองสมรสมพรถอนผมนวลลออสองคนปนผสมตอนหลอมรวมนมชงสมพรสวดบทขอมถอยวกวนหกหนขอวรรคตอนวอนผองชนจงอวยพรสองดวงสมรรอดปลอดนรกคนคนจรหมอนสกปรกฝนตกจนจอมปลวกยวบลงมดปลวกหนอนออกซอกซอนลงผสมนมชงจนบทสวดหมดผลสมพรคนสกปรกคงหลงยกนมชงซดลงคอรอครอบครองสองคนสวยปลวกมดหนอนอลวนซอกซอนจนสมพรปวดคองอลงหอนนอนครวญนอนหงอซมบนกองหนอนกองปลวกรอหมอตรวจลมฝนสงบลงผองปวงชนพลพรรคครบคนของสองอรชรยกพลสมทบชกถองหวดตบสมพรจนถดถอยตกตมจมลงคลอง

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

คำถามคือเว้นวรรคยังไงครับ​ ยิ่งอ่านยิ่งงง​ แต่จริงๆก็อ่านได้นะคะ​ แต่จะมาลองเว้นวรรคดู​ คืองงมาก

*ใครทำได้ช่วยบอกหน่อยค่ะ
*นี่เป็นการเขียนกระทู้ครั้งแรก​ หากผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview