ทำไมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ถึงไม่นิยมบรรจุแบบกล่อง?

สวัสดีค่ะ 

คือสงสัยว่าทำไมพวกเบียร์ สปาร์คลิ่งไวน์ วอดก้า หรือพวกเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอลทั้งหลายอ่ะค่ะ
ทำไมเขาไม่บรรจุลงในกล่อง tetra pack ขายแบบนมหรือน้ำผลไม้เลย
ต่างประเทศก็พอมีคนทำบ้าง แต่ดูมันไม่ได้รับความนิยมอย่างแพร่หลายขนาดนั้น
ส่วนในไทยนี้.. จขกทก็ยังไม่เคยเห็นนะคะ ;-----;
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
คิดว่านอกจากความสวยงามดูมีมูลค่าแล้วยังมีปัจจัยอื่นอีกไหมคะที่ทำให้มันไม่ได้รับความนิยมขนาดนั้น 
ถ้าเกิดว่าวันนึงมีแบรนด์นึงเลือกทำแบบกล่องขึ้นมา จะเลือกซื้อแบบกล่องหรือแบบขวดปกติคะ?

ขอบคุณมากๆค่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 15
          เบียร์หรือโซดาเขาจะอัดแก๊สให้ซ่าจึงต้องรักษาอุณหภูมิและสภาพความดันให้ดี จึงต้องใส่บรรจุภัณฑ์เป็นขวดแก้วหรือกระป๋อง และเบียร์เกิดจากการหมักยีสหากควบคุมสถานะไม่ดี จะทำให้เหม็นเปรี้ยวเสียรส
           ส่วนเหล้านี้ราคาแพง ผสมใช้น้ำทีละน้อย เหลือเก็บไว้ใช้ได้นาน เก็บแบบขวดจึงดีกว่า รักษาสภาพรสกลิ่นดีกว่า (แต่เหล้าขาวพื้นบ้านเราก็ใส่แกลนกับขวดพลาสติกขายกัน555)
           ถ้าจะทำแบบหลอดดูดไม่เหมาะเพราะแอลกอฮอร์มีรสเผ็ดแสบลิ้นเวลาดูดมันจะถูกปลายลิ้น ซึ่งเป็นจุดเปราะบาง ทำให้สำลักได้ เหมือนเวลาเราดูดน้ำแกงน้ำก๋วยเตี๊ยว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่