ภาพถ่ายระยะไกล vs ภาพถ่ายระยะใกล้ อันไหนเหมือนตัวจริงกว่า

กระทู้คำถาม
คือผมเคยสังเกตุภาพถ่าย2เเบบ 1.ระยะใกล้คือเห็นกรามชัดมากหน้าเล็กเเต่ดูไม่เเย่ 2.ระยะไกลหน้าจะเเบบเล็กๆ เเต่มันดูบวมๆเเต่เล็กอธิบายไม่ค่อยถูกหน้าตานี่ออกมาค่อนข้างเเย่เลยครับ เเบบไหนคือหน้าจริงของเราหว่า? (ภาพตัวเอง)
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ประมาณ 50-85mm (FF) จะบิดเบี้ยวน้อยที่สุดครับ มากกว่านี้จะดึงข้างหลังออกมาเยอะเกิน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่