ครั้งแรกกับ "หม้อทอดไร้น้ำมัน"

เมื่อวานนี้หลังจากที่มีของเล่นชิ้นใหม่ส่งมาที่บ้าน  ผมก็ดีใจรีบเปิดกล่องทันที
ธ๊าด๊า ... !!! ใช่แล้วครับมันคือเครื่องทอดไร้น้ำมันของ Philips จริงๆก็เลือกอยู่หลายยี่ห้อก่อนจะซื้อ

เอาหละ Unpack เรียบร้อย  สภาพโดยทั่วไปก็อย่างที่เห็นครับ สมกับราคาและมาตราฐานของแบรนด์
หลังจากได้เครื่องมาเรียบร้อย มันก็ต้องหาวัตถุดิบมาลองของแน่นอนว่าคงต้องเป็นเมนูสุดฮิต  นั่นก็คือ "หมูกรอบ"
เราจะต้องรอดพ้นจากน้ำมันกระเด็นและขั้นตอนการทำที่วุ่นวายเสียที ผมเลือกหมูสามชั้นช่วงท้องครับตามที่เคยทราบมา
สามชั้นช่วงท้อง(โดยเฉพาะราวนม)จะมีชั้นไขมันน้อยที่สุด  แต่เมื่อไปถึงกลับไม่มี >< อ๊ะ งั้นก็เลือกๆเอาแล้วกัน

เมื่อได้มาแล้วก็ทำตามขั้นตอนปกตินะครับ  กำจัดขนและล้างทำความสะอาดผึ่งให้แห้งซับน้ำและใช้ส้อมจิ้มให้ทั่ว  ทาน้ำส้มสายชูและเกลือเล็กน้อย
แล้วก็ลงหม้อกันได้เลย หลังจากทอดด้วยไฟ 200 องศา ด้วยด้านเนื้อ ผ่านไป 15 นาที ก็กลับข้างทอดด้วยด้านหนังอีก 20 นาที

พอทอดผ่านไปทั้งหมด 35 นาที ก็จะได้หน้าตาแบบนี้ครับ

สรุปแบบนี้นะครับ 
มีการเปรียบเทียบว่าทอดด้วยน้ำมัน ฉ่ำกว่า ข้อนี้โดยส่วนตัวพบว่าแทบไม่ต่างครับ น่าจะเกิดจากความร้อนและเวลาที่ใช้ด้วยครับ
ในแง่ความสะดวกสบาย  ถ้าทอดด้วยน้ำมันก็จะมีหลายสูตรแต่ส่วนใหญ่แล้วก็จะมีการนำไปตาก หรือ ต้ม หรือ แช่เย็น หรือ ทอดหลายครั้ง
แต่ละสูตรมันมีความยุ่งยากในตัว ซึ่งถ้าทอดด้วยหม้อลักษณะนี้จะลดขั้นตอนได้มากๆครับเพราะใช้หมูสดๆได้เลย
ข้อเสียที่พบคือ ถ้าเป็นหม้อรุ่นที่ผมเลือกใช้  เวลาทอดแนะนำว่าควรไล่หม้อออกจากบ้านครับ  ไม่ค่อยแน่ใจว่ามันเป็นเครื่องทอดอย่างเดียว
หรือเครื่องสร้างหมอกในตัวด้วย  เป็นนวตกรรมที่สามารถใช้แทนเครื่องพ่นดรายไอซ์ได้เลย  สามารถใช้ตามงานคอนเสิรต์หรืองานแต่งตอนบ่าวสาว
เดินเข้างานแล้วปล่อยควันได้อย่างไม่เคอะเขิน  พอพ่นควันเสร็จก็เอาหมูมาขึ้นโต๊ะต่อได้ทันที ><
(มีน้องแนะนำว่าใส่น้ำไว้ที่ก้นหม้อเล็กน้อยลดควันได้ แต่ยังไม่ได้ลอง  ถ้าลองแล้วจะมาแจ้งครับ แต่... วันนี้ไล่นางไปนอนนอกบ้านแล้วโมโหมาก)
ลองดูนะคร๊าบ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่