[CR] ปีนเขาครั้งแรกเป็นยังไงบ้าง (Island peak 2019)

เพี้ยนสวัสดีสวัสดีค่ะ วันนี้เรากลับมาอีกแล้วกับ การปีนเขาครั้งแรกเป็นอย่างไร

.
.
บันทึกการเดินทางเราเริ่มเดินทางวันที่14พ.ย-27พ.ย2019
เริ่มเดินทางเท้า 15-25พ.ย2019
.....เส้นทางการเดินเท้าค่ะ......
วันที่1 เดินทางจากlukla ไปphakding
วันที่2 phakdingไป Namche barza
วันที่3 Acclimatize namche barza
วันที่4จากnamche ไป pangboche
วันที่5 จากpangboche ไป Dingboche
วันที่6 จากdingboche ไปchhukung
วันที่7 จากchhukung ไป island peak base camp
วันที่8 summit island peak เดินกลับมาที่chhukung
วันที่9 จากchhukung ไปkyangjuma
วันที่10 จากkyangjuma ไป phakding
วันที่11 จากphakding ไปlukla
ครั้งนี้มีสมาชิกอยู่ 5 คนค่ะ เป็นคนไทย4คน คนอินเดีย 1 คน

.......การเดินทางครั้งนี้เราใช้เวลาการเดินอยู่11วัน เริ่มจากวันแรก เราลงจากสนามบินลุคลาและเดินทางเท้าไปยังphakding. ซึ่งวันแรกก็ไม่ได้เดินยากมากมาย มีทางชันสลับกับทางลง จากนั้นวันที่สองเราก็เดินไปเมืองนัมเชค่ะ ทริปนี้เรามีเวลาน้อยนิด..จากที่เราต้องacclimatizeประมาณ3วัน แต่เราตัดการเดินทางให้เหลือวัน acclimatize หรือวันปรับตัวแค่1วัน(ไม่แนะนำสำหรับการเดินทางกระชั้นชิด เพราะมีความเสี่ยงเป็นAMS(altitude mountain sickness)สูง

เพี้ยนmbpt........เราขอข้ามไปวันที่4เลยนะคะ ....ในค่ำคืนที่เรารับประทานอาหารเย็น...ไกด์ชวนเราดื่มเหล้ารัม...เราก็ไม่ได้เอะใจยังไงเราก็ดื่มไปเยอะอยู่เหมือนกัน พอตื่นเช้ามาเราท้องเสียเนื่องจากเมื่อวานกินยาระบายเข้าไปเพิ่มอีก เพราะเป็นคนที่มีระบบขับถ่ายไม่ค่อยดีค่ะ ..แต่วันนี้เป็นวันที่ต้องเดินจาก pangboche ไปยังDingboche ไกลอยู่เหมือนกันนะคะ...ทางขึ้นก็ชันพอสมควร...แต่อาการวันนี้เราไม่ค่อยดี..เราปวดท้องเหมือนท้องเสีย..ต้องแวะเข้าห้องน้ำบ่อยมาก และทำให้ร่างกายขาดเกลือแร่ เราเพลียหนักมาก แค่กระเป๋าเรายังเป้ต่อไม่ได้จึงฝากไกด์ถือ.....และแล้วเราก็ถึงที่พัก....ทันใดนั้นเริ่มมีอาการปวดหัว..หนาวสั่น..หายใจลำบาก..ซึ่งเราคิดว่า..."เอาแล้วว อาการAMSต้องมาแน่ๆ เพราะวันนี้เราอยู่ที่ความสูง4,410mที่Dingboche ซึ่งเราเดินจาก Pangboche ที่ความสูง3930m ..... อาการเราเริ่มมาคือปากม่วง..หายใจไม่ค่อยออก ปวดหัวมาก...สักพักตัวเริ่มตัวร้อน ทานอาหารเย็นไม่ได้..เรานึกในใจเฮ้ย...ไม่ได้แล้วนะต้องรีบไปกินยาdiamox เราก็รีบทาน เราทานไปครึ่งเม็ด...สักพักเราขอเพื่อนๆร่วมทีมไปนอนก่อนเพราะกินอาหารเย็นแทบจะไม่ได้เลย แล้วก็เพลียมากจนรู้สึกง่วงนอน..... 

พาพันแอบดูวันที่6 เรากลับมาหน้าตาสดใสเหมือนเดิม....เริ่มลุยต่อเลยค่ะ...เราเริ่มเดินจากdingboche ไปchhukung ค่ะ

เดินผ่านวิวภูเขาอามาดาบลาม (Amadablam peak at 6,812 metres (22,349 ft))

เดี๋ยวมาต่อค่ะ เพี้ยนแว๊น
ชื่อสินค้า:   ไปปีนเขาครั้งแรกที่ยอด Island peak
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่