ถ้าปั้นปลายชีวิตไม่อยากเป็นภาระของใคร ถ้าอยากวางแผนไปอยู่บ้านพักคนชรา ต้องเริ่มเก็บเงินยังไงดีคะ

ตามหัวข้อกระทู้เลยค่ะ ขอบคุณค่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ขออนุญาตแชร์นะคะ เพราะคุณแม่ของ Finfam เป็นคนนึงที่บอกลูกๆ ทั้ง 3 คน เสมอว่าถ้าท่านแก่ตัว จะไม่ขอไปอยู่กับลูกคนไหน แต่จะไปอยู่บ้านพักคนชรากับเพื่อนๆ ในแกงค์ ยิ้ม และสิ่งที่ถามไม่ต่างจากการวางแผนเกษียณทั่วไปเลยค่ะ เพราะฉะนั้นสิ่งที่สามารถทำได้ตอนนี้คือ
1. ตอนนี้เราอายุเท่าไหร่ แล้วคิดว่าเมื่อไหร่ถึงจะต้องไปอยู่บ้านพักคนชรา (จะได้เอาไว้คำนวณเวลาออมเงิน) สมมุติตอนนี้อายุ 35 ต้องการวางแผนไปอยู่บ้านพักคนชรา ตอนอายุ 60 และคิดว่าน่าจะอยู่ยาวถึงอายุ 85 ปี แปลว่าเรามีเวลาออมเงิน 25 ปี และใช้อีก 25 ปีค่ะ
2. ศึกษาข้อมูลบ้านพักคนชราที่เราคิดว่าเราจะไปใช้ชีวิตในบั้นปลาย เช่น อยู่ในกรุงเทพฯ หรือ ต่างจังหวัด และมีรูปแบบอย่างไร ปัจจุบันมีบ้านพักคนชราหลายแบบ หลายระดับ หลายราคา บางแบบเป็นแค่ที่พัก แต่บางแบบเหมาะสำหรับคนที่มีโรคประจำตัวต้องการพยาบาล หรือ ความสะดวกสบายในการไปโรงพยาบาล มีรถ Ambulance พร้อม 24 ชม. บางแบบเป็นห้อง Studio เหมือนคอนโด และบางแบบก็มีเพื่อนร่วมห้อง นอน 2-4 คน เพราะเราจะได้ทราบงบประมาณที่ต้องใช้ในปัจจุบัน
3. พอเลือกงบประมาณได้แล้ว ให้เอาระยะเวลาที่เราคิดว่าจะอยู่ที่นั่นจนวันสุดท้ายมาคำนวณ เพื่อทราบจำนวนเงินก้อนที่จะต้องเตรียมไว้ เช่น ตอนนี้อายุ 35 ปีต้องเตรียมค่าบ้านพักเดือนละ 20,000 จำนวน 25 ปี เพราะจะเข้าไปอยู่ตั้งแต่อายุ 60-85 ปี แล้วเราก็จะได้จำนวนเงินค่าบ้านพักที่เราต้องการใช้ 20,000X12 เดือน =240,000 บาท/ปี แล้วบวกจำนวนปีที่จะอยู่ 25 ปี รวมเป็นเงิน 6,000,000 บาท
* หมายเหตุ : ถ้าเงินจำนวนนี้ เอามาคำนวณเงินเฟ้ออีก 3% ต่อปี จะกลายเป็นเงินประมาณ 12.5 ล้าน
4. วางแผนว่าเงิน 12.5 ล้าน จะเก็บออมอย่างไร ถ้าเราเลือกการออมเงินในสินทรัพย์ที่ให้ผลตอบแทนประมาณ 6% ด้วยระยะเวลา 25 ปี เริ่มตั้งแต่อายุ 35-60 ปี จะต้องออมปีละประมาณ 228,000 บาท หรือ เดือนละ 19,000 บาท
* พอเราอายุ 60 ปี เราจะมีเงินออมประมาณ 12.5 ล้านที่ผลตอบแทนการลงทุนเฉลี่ย 6% ต่อปีค่ะ

อ่านแล้วอย่าเพิ่งตกใจนะคะ การวางแผนการเงินเริ่มจากเงินก้อนแรก วินัย และเป้าหมายที่ชัดเจนค่ะ
# Finfam
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่