รบกวนขอความรู้ ในข้อสงสัยเกี่ยวกับการสื่อความหมายจากภาพที่พยายามแสดงออกถึงความเป็นไทย ในผลิตภัณฑ์ที่ขายส่งออกค่ะ

สวัสดีค่ะ 
อยากขอรบกวนความรู้จากสมาชิกค่ะ 
ขอแนะนำตัวนะคะ ชื่อแตงค่ะ ตอนนี้กำลังทำวิจัยทางการตลาด ในสินค้าที่มุ่งเน้นกลุ่มเป้าหมายสำหรับขายให้นักท่องเที่ยวชาวจีนค่ะ
ผลิตภัณฑ์ที่เจอและคือภาพนี้ค่ะ
รูปนวด:
1)​ทำไมลายเส้นถึงเป็นแบบนี้ เป็น​อัตลักษณ์​ของยุคไหน? ภาคไหน?
2) สีที่ใช้บนเสื้อผ้า ทำไมถึงเป็นสีนี้
3) วัตถุ​ที่รองหัวอยู่​เรียกว่าอะไร (มีชื่อเฉพาะหรือไม่)
รูปช้าง:
1) เครื่องประดับบนตัวช้างเป็นเอกลัษณ์​ของภาคไหน
2) ใช้ในพิธีการอะไร
3) กรอบที่ล้อมอยู่ เป็นลายเส้นอะไร หรือมีความคล้ายคลึงกับกับลายเส้นประเภทไหนของไทย
4) เป็นอัตลักษณ์​ของภาคไหน
5) วัตถุ​ด้านล่างคำว่า แพทซ์ มีความคล้ายคลึงกับดอกบัวหรือไม่ หากไม่ มีความคลายคลึงกับอะไร เรียกลายเส้นแบบนี้ว่าอะไรคะ
รบกวนขอความรู้จากสมาชิกในห้องด้วยนะคะ ทั้งนี้ตัวเองหาข้อมูลไว้บ้างส่วนแล้ว แต่ยังไม่แน่ใจค่ะ
ขอบคุณสำหรับความรู้นะคะ และต้องขออภัยถ้าหากเป็นการรบกวนค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่