[CR] Mandalay-Bagan, Myanmar ไปเที่ยวพม่ากันเถอะ

ก่อนอื่ฝากเพจก่อนนะค้าาา
FB page: Sea sand sol
ฝากกดไลค์กดแชร์ด้วยค่า เพิ่งเริ่มทำเพจอาจจะงงไปหน่อยแต่จะเอาพวกสถานที่หรืออะไรก็ตามมารีวิวช่วงกักตัวน้าค้าาา

ทริปนี้ไปมาปีที่แล้วนะคะ 2019 นั่นเองบอกเลยว่าการเขียนกระทู้ของซินก็จะยังคง concept เดิม คือเน้นรูปมากกว่าบรรยายค่ะ
การบรรยายเอาเป็นว่าพอสังเขปก็พอเนาะ5555555 รูปถ่ายจาก iphone XS ทุกรูปค่ะ

ทริปนี้ใช้งบไม่แพงค่ะ ฮืออ แต่จำไม่ได้ว่าเท่าไร ไปมา 5 วัน 4 คืน ขอคำนวนเป็นตัวเลขกลมๆ งบประมาณ 12,000 บาทรวมตั๋วเครื่องบินค่ะ 
ถ้าข้อมูลไหนผิดพลาดต้องขอโทษด้วยนะค่ะ เนื่องจากสติได้เลอะเลือนฟั่นเฟืองไปในช่วงกักตัวหมดแล้ว ทริปนี้เราไปกันผู้หญิงสองคนค่ะ 
แอบกลัวเหมือนกันเพราะก่อนไปมีแต่คนพูดว่าพม่าน่ากลัวค่ะ ยิ่งไปกันผญสองคนค่อนข้างอันตราย จะรอดไหมเนี่ยยยยยย
เพี้ยนขำหนักมาก

Day1 Bkk-Mandalay
เราเดินทางโดยสายการบิน Air-Asia ค่ะ มีรอบบินจากกรุงเทพไป Mandalay บินรอบเช้าสุด ถึง Mandalay ประมาณเที่ยงค่ะ พอไปถึงบอกเลยว่า
แอบน่ากลัวอยู่ค่ะ เพราะสนามบินค่อนข้างเงียบและก็เก่า เป็นสนามบินเล็กๆ คือที่นี่มีบริการGrab แบบบ้านเรา แต่เนื่องจากอยากประหยัดเงินและสนามบินอยู่ห่างจากตัวเมืองค่อนข้างไกล เลยใช้บริการเป็น mini van ซึ่งความพีคอยู่ที่มันเก่า แอร์ไม่เย็นด้วยค่ะ ยังไม่พอ แอร์เสียอีก คุยอะไรกับคนขับก็ไม่รู้เรื่อง
ร้องไห้แล้วน้าาาาาาา ในที่สุดเราก็เดินทางมาถึงที่พัก เราพักในตัวเมืองเลย เป็นโรงแรมเล็กๆ จำชื่อไม่ได้อีก555555555 ทุกคนอยากสแปมกระทู้นี้หรือยังค่ะ เอาเป็นว่าพอเราถึงที่พักเราก็พักผ่อนแปปนึงแล้วเราก็ได้เรียก Grab โดยใช้แอพเดียวกับที่เราใช้ที่ไทยนี่แหละค่ะเพื่อไป U Bein Bridge 

U Bein Bridge 
เป็นสะพานไม้อารมณ์แบบสะพาญมอญที่กาญจนบุรี แต่ทุกคน!!! มัน สวย มาก แม่ !!!!!!! สวยแบบอลังการงานสร้าง
สวยแบบทุกคนต้องมาาาาาาอะแกรร Its a must!! ควรมาตอนพระอาทิตย์ตกหรือขึ้น ทุกอย่างมันสวย สงบ ฟิน ไปหมดจริงๆๆ คือยังพูดกับเพื่อนเลยว่า
แค่มาที่แรกก็รู้สึกคุ้มค่ากับการมาพม่าครั้งนี้แล้วอ่ะะ 

วันแรกของเรามีแค่นี้ค่ะ จากนั้นก็กลับที่พัก
เดี๋ยวมาต่อค่ะของวันที่สองนะคะ 

Day2 (วันนี้ไปหลายที่น่อยค่ะ)
KUTHODAW PAGODA-Hsinbyume Pagoda-MINGUN PAHTODAWGYI-Mandalay Hill 
เริ่มที่ช่วงสายๆ เรานั่งGrabที่เป็นสามล้อ เหมือนตุ้กๆบ้านเราแต่รู้สึกว่าดีกว่า ไปที่ KUTHODAW PAGODA

Hsinbyume Pagoda-MINGUN PAHTODAWGYI 
อันนี้ต้องนั่งเรือไป ต้องจองเรือกับทางที่พักหรือเหมาไปค่ะคือเราโชคดีมาก เหมือนเรือหมดรอบเพราะไม่ได้เตรียมตัวจะไป
แต่ที่ที่พักเรามีคนเหมาเรือไป เราเลยติดเขาไปด้วย 

MINGUN PAHTODAWGYI

สุดท้ายเราก็มาชมพระอาทิตย์ตกที่ Mandalay Hill 
ขอเบอกเลยว่าชอบที่นี่มาก ต้องเดินขึ้นบรรไดไป หลายร้อยขั้นมาก หรือเขาก้มีรถขึ้นไป แต่เราชอบเดินสนุกดีค่ะ
วิวสวยมากกกกกกกก หายเหนื่อยเลย 

Day 3 
Mandalay - Bagan
วันนี้ไม่มีอะไรมากค่ะ เรานั่งรถไปพุกาม ซึ่ง ไกลมาก น่าจะ5 ชมได้นะคะ ถ้าจำไม่ผิด 
พอเราถึงเราก้นอนเล่น ทานอาหาร กินบรรยากาศที่ที่พักค่ะ 
ที่นี่จะมี2 โซน เราพักที่ olf Bagan ก็คือจะไกล้ๆสถานที่ท่องเที่ยวเลย ไม่ต้องเดินทางไกล
แต่ว่าราคาที่พักแถวนี้จะค่อนข้างแพง ไปดูบรรยากาศที่ที่พักกันค่ะ ติดแม่น้ำ สงบ หลงรักมาก

Day 4
วันนี้ต้องตื่นเช้ามากก ประมานตี4 เพื่อไปชมพระอาทิตย์ขึ้น พร้อมบอลลูนในตำนานค่ะ บอกเลยว่า
หลงรักพุกาม อยากกลับมาอีกเลย
เราปั่นจักยานชมเมืองถึงตอนเย็นค่ะ จากนั่งนั่งรถกลับไปMandalay 
บอกตรงๆว่ามีเจดีย์เป็น1000 เจดีย์ ถ้าใครชอบแนวนี้จริงๆ แนะนำให้พักหลายคืน เที่ยวยังไงก็ไม่หมดจริงๆ 

Day5 Mandalay-Bkk 
*******ขอสรุปในสรุปก่อนจะลาจากกันไปสำหรับกระทู้นี้ ทริป Mandalay- Bagan และเรียกได้ว่าเป็นการไปพม่าครั้งแรก*********
1.ฝุ่นเยอะมากกกกกกกกกกกกก ใครหน้าแพ้ง่าย เตรียมตัวไปให้ดี เพราะเราหน้าพังกลับมาเลยค่ะ
2.อาหารคือส่วนตัวเรากินอะไรไม่ค่อยได้เลย ใครกินยากหาขนมนมเนยมาม่าติดไปด้วยนะคะ 
3.คนที่นี่แต่งตัวมิดชิดคือแต่งตัวขาสั้นหรือแค่เสื้อแขนกุดก็จะโดนจับตามองแล้วว ซึ่งน่ากลัวมากกกกกก
ชื่อสินค้า:   ประเทศพม่า, พม่า, มัณฑะเลย์, พุกาม, backpack, myanmar, burmar, slowgo, เที่ยว, ท่องเที่ยว
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่