ช่วยด้วยครับ โดน ransomware นามสกุล .qewe เล่นงานครับ

กระทู้คำถาม
กระทู้หน้าที่พิมพ์ชื่อไฟล์ในหัวข้อผิดครับ...เลยตั้งคำถามใหม่
มี software แปลกๆ แปะที่หน้าจอ ยังงงๆ ว่าโหลดมาติดตั้งตอนไหน (ก่อนโดน รู้สึกว่าจะมีหน้าต่างเตือนเกี่ยวกับการอัพเดท เลยกด cancel)
พอคลิกดูหน้าจออีกทีมีโปรแกรมอะไรไม่รู้แปะอยู่เลยคลิกขวาจะลบออก หลังจากนั้นมันจัดการเปลี่ยน file word/excel/pdf เป็นนามสกุล .qewe หมดเลยครับ
ตอนนี้ย้อน windows 8 ไปช่วงต้นเดือนนี้แล้ว file ต่างๆ ก็ยังเปิดไม่ได้ครับ ยังเป็นนามสกุล .qewe ครับ
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่