ExtraCurricular Netflix มีใครดูแล้วไหมคะ มาแชร์ความเห็นกันหน่อยค่ะ

ที่ตามมาดูเรื่องนี้เพราะว่า itaewon class รู้สึกว่าตีมหนังน่าดูสนุกดีค่ะ แล้วเราก็ชอบนักแสดงทุกคนนะคะในเรื่องดูมีคาแรกเตอร์ดีค่ะ

ถ้าใครยังไม่ดูอาจจะเป็นการสปอยล์ได้นะคะ 

หนังมีโฟกัสประเด็นหลายเรื่อง ทั้งเรื่องการบูลลี่ สังคม ประเด็นทำได้ดี
ตอนแรกๆที่ดูรู้สึกชอบดาร์กๆ แต่พอดูไปเรื่อยๆเราพบจุดที่ทำให้ซีรี่ย์ไม่อินก็คือ

รู้สึกรำคาญนางเอกนิดๆที่เหมือนทำชีวิตพระเอกพัง คือเราสงสารตอนแรกก็พอไปได้เพราะเหมือนเปิดประเด็นเรื่องเข้าใจแล้วหลังๆเริ่มมีบทที่รู้สึกว่านางเอกเก่งอยู่นะ เลยพอถัวๆไปได้

แต่พอดูไปเรื่อยๆ เรารู้สึกขัดใจกับบทที่ว่า
ทำไมถึงไม่เก็บเงินหลายๆล้านเข้าธนาคารหรือเซฟหรืออะไรที่ปลอดภัยกว่านี้อ่ะค่ะ
หลังจากที่โดนขโมยไปครั้งแรก ก็ยังเอาไปเก็บในที่ที่ไม่ปลอดภัยอีก คือมันเข้าถึงง่ายมาก
ไหนจะพกเงินหลายล้านเดินไปเดินมาอีก
เอาตรงๆเลยเรารู้สึกมันไม่ค่อยฉลาดกับวิธีการสักเท่าไหร่ เราเห็นแล้วงงคือหาเงินได้เยอะแต่เก็บแบบนี้คือหายแน่นอน

เวลาจะพูดบทสนทนาเราเข้าใจว่าพระเอกซื่อค่ะ เหมือนมีศีลธรรมดี เป็นคนดี ถึงงานจะไม่เปิดเผยตัวตน
แต่ก็แคร์คนรอบข้างค่ะ แต่ถึงเป็นคนดี พระเอกทำหน้าที่ในธุรกิจนี้ได้ไม่ดีเลยค่ะ เพราะ
ปกติธุรกิจที่เป็นแนวดาร์กขนาดนี้น่าจะมิดชิด รอบคอบมากๆ อันนี้นางเอกเข้าถึงง่าย ทำอะไรมีช่องโหว่เยอะมากค่ะ ปัญหาที่เกิดขึ้นเกิดจากความไม่รอบคอบทั้งนั้น คือเป็นคนดีไม่ดีแต่ไม่น่าไม่รอบคอบขนาดนี้ ถึงมือตำรวจได้ง่าย พระเอกโดนอัด โดนจับตัวไปตลอด ให้เขาขู่เอาเงิน ขู่ฆ่าได้ตลอด 
ซึ่งเรายังไม่เห็นทริคการเอาชนะอะไรบางอย่างในจุดนี้ที่เราคาดหวังเลยค่ะ เช่นพระเอกมีวิธีเอาตัวรอดหน่อย หรืออย่างน้อยก็เรียนเก่ง สรุปปคนที่เริ่มคิดจะทำธุรกิจนี้ก็พระเอกเองแต่ยังไม่เห็นจุดเด่นอะไร นางเอกบทยังเก่งกว่าเลยค่ะ พอต่อยตีเป็น รู้สึกแก้ปัญหาเฉพาะหน้า
บางทีตัวร้ายเราก็ไม่รู้ว่าที่บทแสดงออกมาว่าไม่ฉลาดตอนที่เถียงกับลูกน้องนี่เราจะกลัวหรือเราจะขำดี
คือมันไม่รู้จะสื่ออะไร คอมเมดี้หรือความโหด ส่วนเรื่องลุงกับน้องผญนี่เหมือนจะดึงดราม่า แต่บทลุงต้องการมากกว่านี้ค่ะ เหมือนน้องผญหลังๆพูดอยู่คนเดียว ส่วนแฟนน้องตอนแรกพระรองที่ปฏิเสธไปบอกจะแฉแฟนจู่ๆกลับตัวเป็นคนดี ไปปกป้องแต่มันขัดกับบทตอนแรกมาก
เหมือนที่ทำแบบนั้นเพราะบทอยากให้ผญไปอยู่กับลุงแล้วพระรองจะได้ไปทำฉากบู้

คือถ้ามีเงินเยอะน่าจะทำอะไรได้ดีกว่านี้แล้ว

คุณลุงที่เหมือนจะมีความสัมพันธ์อะไรกับพระเอกสักอย่างแต่ก็ไม่เปิดประเด็นว่ามารู้จักกันได้ยังไง เพราะดูทรงเชื่อใจกันมากขนาดมีคนซื้อตัวลุง ลุงยังไม่ไป 
บางตอนดูแล้วเดาได้เลยไม่มีหักมุม ไม่ซับซ้อน เช่นพวกเดาได้ค่ะว่านางเอกมาหุ้นแน่นอน แล้วก็ตอนทะเลาะกับนางรองต้องตายแน่ๆ อะไรประมาณนี้ค่ะ 

โดยรวมหนังไม่ค่อยสมเหตุสมผล
อยากฟังความเห็นคนอื่นบ้างค่ะว่าเป็นยังไงบ้าง อาจจะมีมุมอื่นที่เราคาดไม่ถึง หรือคิดไม่เหมือนที่เรามอง

ขอบคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่