อยากเลี้ยงหมึก แต่มันรับมือยากใช่ไหม

กระทู้คำถาม
หลังจากที่ข้าพเจ้าศึกษามาแล้วพบว่าหมึกนั้นมีวิธีการเลี้ยงอยู่ แต่กังวลเพราะไปเจอข้อความที่ว่า "บางทีมันก็ออกมาเดินเล่นนอกตู้"
ข้าพเจ้าก็งงแล้วก็อัศจรรย์ใจว่าหมึกนี่สุดยอด หายใจบนบกได้ด้วยหรือนี่ แต่หลังไปศึกษาดเล็กน้อยพบว่าไม่ ไม่ได้
แล้วก็มีคนมาบอกเหมือนกันว่า "แล้วมาตายนอกตู้"
ข้าพเจ้ารับไม่ได้ว่ะ หรือว่ามันมีบางชนิดหายใจได้จริง หรือมันยอมตายเพื่อไปสู่อิสระภาพ
แล้วปลาหมึกที่เลี้ยงง่ายสุดจริงๆเนี่ย มันคือหมึกอะไรครับ แล้วมันกินอะไรครับ แล้วใช้น้ำแบบไหนครับ ช่วยหน่อยเถอะครับ
ขอความกรุณาช่วยแบ่งปันความรู้ของท่านอย่างละเอียดด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview