จบ ปวช. อยากเข้ามหาลัย แต่หยุดเรียน 1 ปี

สวัสดีค่ะ ตามชื่อหัวข้อ เราต้องการความช่วยเหลือจากผู้รู้จริงๆค่ะ

ตัวเราเรียนจบ ปวช. มาหมาดๆ เลย และตั้งใจที่จะไปต่อมหาลัยค่ะ แต่ก็อย่างว่าเด็กอย่างเราโอกาสเข้ามหาลัยถือว่ายากทีเดียว ตอนแรกคิดว่าจะไปสอบ o-net gat pat หรือ 9 วิชาสามัญ (อ่านแล้วไปสอบเอง) แต่ว่าตอนรู้ตัวว่าอยากเข้ามหาลัย อยากไปสอบพวกนี้ก็ไม่ทันแล้ว ปิดการสมัครสอบไปแล้วมันเลยไม่ทันการ 

ตอนนี้ที่บวกกับช่วงโควิคด้วย เลยคิดว่าอยากจะหยุดไปก่อน แล้วอ่านหนัง รอสมัครสอบพวก gat pat ปีหน้าเอา

ที่สงสัยคืออยากถามว่า เด็ก ปวช. อย่างเราสามารถสมัครสอบ o-net gat pat  และ 9 วิชาสามัญ ได้ไหมในขณะที่หยุดเรียนไปอีกด้วย 1 ปีเนี่ย แล้วเราสามารถสมัครเข้ามหาลัยรอบไหนได้บ้าง แอดมิชชั่นได้ไหม ทำอย่างไร หรือสอบตรงได้อย่างเดียว

ขอความกรุณาด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่