เลนส์ไลก้าตระกูลMตัวใหม่ๆ ใส่ในบอดี้ตระกูลMเก่าๆได้ไหม

อันนี้คือถามเอาเป็นความรู้นะครับ ส่วนตัวไม่มีความรู้เรื่องกล้องเลย แต่แค่เปิดดูตามยูทูปแล้วเห็นกล้องไลก้าน่าสนใจดี แม้ราคาจะแพงแสนแพงก็เถอะ ก็นั่นละครับแค่อยากเก็บเป็นความรู้ ช่วงนี้ก็ช่วงกักตัวเลยอยากหาความรู้ใหม่ๆ แต่ดันไม่มีความรู้ตั้งแต่ต้นนี่สิ เข้าเรื่องเลยนะครับ แค่อยากรู้ว่า เลนส์ตระกูลMของไลก้าเนี่ย ใส่บอดี้ตระกูลMด้วยกันได้ทั้งหมดเลยป่าวครับ เช่นเลนส์ใหม่ๆ พวกASPH ที่ใส่ในบอดี้M10 , M10P จะเอาไปใส่ในบอดี้เก่าๆ เช่น M2 , 3 , 6 ได้ไหม หรือเลนส์เก่าๆละ ที่เทคโนโลยีASPHยังไม่มี จะมาใส่ในบอดี้ตระกูลMใหม่ๆได้ไหม เอาแค่เฉพาะตระกูลMนะครับ แต่ถ้าข้ามรุ่นหรือข้ามยี่ห้อ อันนี้ผมพอจะทราบอยู่บ้างว่าต้องใช้ adapter
แสดงความคิดเห็น
Preview