โดนกรมสรรพสามิต จับ ไพ่ หนีภาษี รบกวนขอความรู้หน่อยครับ

รบกวนสอบถามครับ 
เพื่อนเปิดร้านขายของ และตอนนี้โดนกรมสรรพสามิตเข้ามาจับไพ่ซึ่งเป็นไผ่หนีภาษี จำนวน 1,248 สำรับ ( 6 หมื่นกว่าใบ)
ล่าสุดตอนนี้ทางกรม เรียกค่าปรับเป็นเงินสามแสนบาท หรือจะไปขึ้นศาล ผมเลยอยากรบกวนสอบถามว่า

1.เพื่อนควรไปขึ้นศาลหรือจ่ายค่าปรับไปเลยดีครับ หรือควรลองไปให้ศาลตัดสิน (เท่าที่ผมลองอ่านในเว็บ กฏหมายระบุไว้ว่า ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือปรับตามจำนวนไพ่ของกลางเป็นเงินสี่เท่าของราคาไพ่ที่กรมสรรพสามิตขายในประเภทเดียวกันแต่ต้องไม่ต่ำกว่าห้าร้อยบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ)

2. หากไปขึ้นศาลแล้วตัดสินมีความผิด (ซึ่งมีอยู่แล้ว) จะมีผลต่อชีวิตหรือประวัติในระยะยาวหรือไม่ครับ

รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ ผมและเพื่อนไม่ค่อยมีความรู้เรื่องกฎหมายเลยครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่