เปิดร้านขายต้นบอนไซ

อยากจะลงทุนทำร้านขายต้นบอนไซคือชอบ แต่ก็กลัวว่าจะไม่สามารถเลี้ยงตัวเองและครอบครัวได้ คือเราอยากจะทำ ก็จะทำให้ดีไปเลยมีแผนเป็นช๊อตๆต่อเนื่อง แต่ก็เขาใจวงจรสินค้าต่อให้เราทำดีแค่ไหนแต่สินค้ามันจบแล้วก็คือจบ เหมือนกับ ธุรกิจร้านชำที่กำลังจะตายเพราะรายใหญ่กินรวบหมด หรือ ร้ายขายของตามสำเพ็งที่กำลังจะเจ็งเพราะคนหันมาซื้อออนไลน์สำหรับคนที่ปรับมาขายออนไลน์ก็ลอดแต่ก็ยากเพราะสั่งจากจีนเองก็ถูกกว่าเยอะ
เลยอยากสอบถามเพื่อนๆที่อยู่ในวงการว่ามีความเห็นอย่างอะไรกับธุรกิจนี้ ตลาดใหญ่ไหม แนวโน้มในอนาคตพฤติกรรมผู้บริโภคจะยังซื้อกันอยู่ไหม
หรืออยู่ได้แค่ไม่กี่ปีในอนาคตก็อาจไม่มีคนเลี้ยงต้นไม้กันแล้วเพราะแค่เอาตัวลอดก็ยากแล้วในโลกปัจจุบัน ซึ่งต้นไม้หรือบอนไซไม่ใช่ปัจจัย4 อย่าง ยา, อาหาร, ที่อยู่อาศัย, เครื่องนุ่มห่ม
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ผมว่าบอนไซ เป็นไม้เฉพาะกลุ่มมากๆ  เหมือนงานศิลปะ
คนที่มีชื่อเสียง เป็นที่ยอมรับในวงกร โอกาสทำราคาก็สูง

การทำบอนไซซักต้น ต้องใช้เวลานาน บางต้นเป็นสิบปี
งานไม่จบก็มี  การยึดเป็นอาชีพหลักผมว่าไม่น่าเหมาะ
แต่ทำเสริม ก็เป็นทางเลือกที่ดีอย่างหนึ่ง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่