โดนจับคดีเสพขับครั้งแรก ประกันกับพนักงานสอบสวนออกมา แต่ไม่ได้ขึ้นศาลกว่า2ปีแล้ว โทษหนักมั้ย

กระทู้คำถาม
พอดีว่าเมื่อปี52 โดนจับคดีเสพขับ แล้วก็ประกันตัวออกมาคืนนั้นเลยด้วงวงเงิน10000บาท แล้วพนักงานก็บอกว่าจะติดต่อกลับมาเองว่าให้ไปขึ้นศาลตอนไหน เงินที่ประกันตัวออกมาเป็นเงินของเพื่อน ผมก็เลยต้องหาเงินมาใช้คืน อันดับแรกคือผมเอาโทรศัพท์ไปจำนำ เพื่อมาคืนเงินเพื่อน เลยไม่ได้รับการติดต่อจากตำรวจ ผมก็ปล่อยเลยตามเลยไม่ยอมไปตามเรื่องเองที่โรงพัก เพราะว่าตำรวจได้บอกให้ผมเตรียมเงินไว้ด้วยอีก10000 ซึ่งผมไม่มี ตอนนั้นแฟนท้องได้8เดือน ผมเลยตัดสินใจที่จะไม่ติดต่อโรงพัก ถามว่าจะมีลูกแต่ทำไมยังเสพยา ผมขอตอบตรงๆเลยว่าตอนนั้นผมกำลังเรียนอยู่แล้วมีลูก เลยเรียนมหาลัยไม่จบ ตัดสินใจออกจากมหาลัยกะว่าจะทำงานเลี้ยงลูกเลี้ยงเมียเอง ไม่ให้ลำบากพ่อแม่ แต่ยังติดนิสัยเที่ยวเล่นไปวันๆอยู่ ยังคิดไม่ได้ พอโดนจับแล้วไปฝากขังไม่กี่ชม. ทำให้คิดได้หลายๆอย่าง ตั้งแต่เริ่องตอนนั้นผมก็กลับตัวเนื่องจากลูกผมเกิดด้วยและก็ตำรวจบอกว่าหาโดนจับอีกจนกว่าจะขึ้นศาล ไม่เช่นนั้นโทษจะหนัก จากคนไม่เอาไหนที่กำลังจะมีลูกกลับใจตั้งหน้าตั้งตาทำงาน และเก็บเงิน ผมตั้งใจจริงๆทำอยู่สองสามอาชีพพร้อมๆกัน ตามกำลังวันนั้นๆ จนพอมีเงินเก็บและกำลังจะมีลูกคนที่สอง เวลาผ่านไปถึงสองปีครึ่ง ผมมีชีวิตที่ดี พอมีเงินเก็บบ้างอาจจะไม่เยอะแต่พอสู้กับโควิดได้สัก4-5เดือนหรือถ้าประหยัดหน่อยก็ครึ่งปี อยู่มาวันนึงมีผู้ใหญ่จะฝากเข้างานดีๆให้ก็ไม่ผ่าน จะสมัครแกร๊บมาวิ่งสู้โควิดก็ไม่ผ่าน เพราะประวิติอาชญากรรมนี่แหละ จนทำให้ผมอยากจะมุ่งหน้าชนคดีซะเหลือเกินเพื่อให้มันจบๆไป แต่ในใจลึกๆก็กลัวว่าโทษจะหนักติดคุกหลายเดือน ก็คิดถึงเมียคิดถึงลูกอีก เพราะเราอยู่กันแค่พ่อแม่ลูก ไม่ได้อยู่กับพ่อแม่ของผมแต่อย่างใด เราช่วยตัวเองกันมาก็ไม่อยากจากกัน บอกกับถ้าหายไปติดคุกคนรอบข้างก็จะรู้กันหมดว่าผมเคยทำอะไรมา เพราะผมไม่เคยบอกใครเลย เรารู้กันแค่ครอบครัวเอากับเพื่อนที่ประกันแค่นั้น ไม่อยากเสียงาน และจากลูก เลยอยากทราบถึงโทษว่าจะประมาณไหนจากการที่ไม่ยอมไปขึ้นศาล อีกใจนึงก็คิดนะว่าเดี๋ยวพอผ่านไป20ปี คดีก็สิ้นสุด แต่กว่าจะถึงตอนนั้นมันขัดหลายเรื่องเพราะประวัตินี่แหละ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่