ช่วยดูลูกกระถิกหน่อยครับ

ลูกมันตกจากต้นไม้เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาครับ แม่มันไม่คาบลูกกลับก็เลยต้องเลี้ยงไว้ครับ ตัวขนาดนี้อายุประมาณเท่าไหร่ครับ 2สัปดาห์ได้มั้ยครับ ยังไม่ลืมตาเลย

ตอนนี้ให้น้องกินนมอยู่ครับ ใช้สำลีป้อนเอาเนื่องจากกลัวจะกะน้ำหนักมือไม่ได้ถ้าใช้ไซริ้งครับ
ส่วนวิธีเลี้ยงก็ศึกษามาบ้างนิดหน่อยแล้วครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับบ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
กระถิกจริงๆด้วย น่าเอ็นดูจังเลยลูก  อายุไม่ชัวค่ะ แต่น่าจะประมาณนี้แหละ ให้นมจากไซริงไปก่อนค่ะ ค่อยๆป้อนระวังสำลัก อากาศร้อนไม่จำเป็นต้องกกไฟก็ได้  แต่อย่าเอาเข้าห้องแอร์นะคะ น้องแข็งตาย ถ้าจำเป็นต้องอยู่ห้องแอร์ให้คลุมตะกร้าด้วยผ้าหนาๆเลย  ที่นอนเอาผ้านุ่มๆคลุมให้น้องซุก ป้อนนมแล้วเอาคัทตอนบัทชุบน้ำอุ่นเขี่ยก้นน้องกระตุ้นให้อึด้วยนะคะ ปกติแม่เขาจะเลียให้ น้องอึเองไม่ได้ค่ะ  

ผลไม้หรือหนอนนกอบแห้ง ให้กินตอนลืมตาแล้ว วิ่งได้แล้วเด้อ ช่วงนี้นมไปก่อน  สังเกตว่าถ้าให้กินนมวัวแล้วถ่ายเหลวเป็นน้ำแปลว่าแพ้นม  ไปซื้อนมแพะ หรือนมสำหรับลูกแมวนะคะ  พวกยี่ห้อ KMR ตามร้าน Pet shop มีค่ะ  ขอให้น้องโตวันโตคืนรอดตายน้า
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่