[CR] (Mom&Daugthers Trip: Japan 2020) Ep 1: เริ่มต้นที่โอซาก้า

สวัสดีค่ะ

จากที่เมื่อต้นเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมา จขกท ได้ไปญี่ปุ่นกับคุณแม่และน้องสาวค่ะ
(ก่อนที่ CoVID-19 จะแพร่ระบาดอย่างมากในญี่ปุ่นและไทย)

ประกอบกับช่วงนี้ ธุรกิจบางส่วนที่รับผิดชอบอยู่ต้องปิดชั่วคราว
ตามมาตรการ Social Distancing ของภาครัฐค่ะ
เลยมีเวลามาเขียนกระทู้รีวิว กระทู้แรกในชีวิตครั้งนี้ค่ะ

เพี้ยนแคปเจอร์

โดยช่วงแรกของทริป สามสาวจะเดินทางกันเองค่ะ
Osaka-Kyoto-USJ

แล้วช่วงท้ายไปรวมกับกรุ๊ปจากเมืองไทยค่ะ
Wakayama-MarinaCity-Osaka-Kobe

ไปเที่ยวกันกับพวกเรา สามแม่ลูกนะคะ

ทริปนี้เราเดินทางกับการบินไทย....
หวังว่าหลังจาก CoVID-19 เอื้องหลวงจะกลับมาแบบสวย ๆ นะคะ

เหมือนจะใช้สิทธิ์บัตรเครดิตสักใบ ไปนั่งรอใน Lounge ค่ะ
คนไม่ค่อยหนาแน่นเหมือนทุกทีที่ผ่านมา น่าจะจากการที่ช่วงนั้นนักท่องเที่ยวจีนไม่ค่อยเดินทางแล้วค่ะ

Kansai International Airport, OSAKA
ที่สนามบินคันไซ ตรวจหนังสือเดินทางและรับกระเป๋าเร็วมากค่ะ ประมาณครึ่งชั่วโมงมังคะ
สามสาวใช้บริการเลือกใช้บริการ Airport Limousine (KATE) เข้าตัวเมืองโอซาก้าค่ะ
ซื้อตํ๋วไป กลับ ที่สนามบิน  สะดวกสบายใช้ได้เลยค่ะ
คุณลุงคนขับจะสอบถามว่าจะลงที่ไหน แล้วติด Tags ที่กระเป๋า เก็บเข้าใต้ท้องรถให้เรียบร้อยค่ะ

ใช้เวลาเดินทางเข้าตัวเมืองโอซาก้าประมาณ 1 ชั่วโมงค่ะ

นั่งชมวิวไปสักพักก็ถึงค่ะ
ครั้งนี้เราเลือกลงที่ Hotel New Hankyu
เนื่องจากเลือกพักที่ Intercontinental Osaka แล้วทางโรงแรมบอกให้ลงป้ายนี้ค่ะ

พอถึงจุดจอดรถที่ Hotel New Hankyu คุณลุงคนขับก็จะลงมายกกระเป๋าลงให้
และขอ Tags กระเป๋า ส่วนที่เราเก็บไว้คืนนะคะ

เดินลากกระเป๋าประมาณ 10 นาทีก็ถึงโรงแรมค่ะ
Intercontinental Osaka จะอยู่ในกลุ่มอาคาร Grand Front Osaka นะคะ
บรรยากาศแถวนี้ดูดีนะคะ และเดินทางสะดวก
ใกล้สถานีรถไฟ  Osaka และ Umeda ค่ะ

สามสาว แม่ลูก มาถึงโอซาก้าแต่เช้า ถึงโรงแรมตอนประมาณ 10 โมงกว่า ๆ
ตอนแรกตั้งใจจะฝากกระเป๋าเดินทางไว้ แล้วออกไปหาอะไรทานกลางวัน
เพราะว่าเวลา Check In คือ 14.00 น ค่ะ

ลองสอบถามทางเจ้าหน้าที่ต้อนรับดูว่า เราสามารถเช็คอินแล้วเข้าไปพักตอนนี้ได้เลยไหม?
ปรากฎว่า ได้ค่าาา 

ครั้งนี้สามสาวตั้งใจจะไปแบบสบาย ๆ ค่ะ
เราเลือกพักที่นี่ 4 คืนเลยค่ะ
ออกไปเที่ยว แล้วกลับมานอนที่เดิม ไม่ต้องจัดกระเป๋าทุกวัน...

มาชมห้องพักกันค่ะ

ห้องกว้างขวางดีค่ะ
มีเตียงเสริมให้น้องสาว (แม่บ้านจะจัดให้ตอนมาเตรียมที่นอนให้ค่ะ)

วิวดีนะคะ

วิวกลางคืนค่ะ

ดื่มชาในห้อง.....
ระหว่างรอคุณแม่พักสายตาด้วยการงีบสักพัก

สักพักก็ออกไปหาอะไรทานเป็นมื้อกลางวันค่ะ
มื้อนี้เลือกทานใกล้ที่พัก เป็นแหล่งรวมร้านอาหารแถวสถานีรถไฟอุเมดะค่ะ
เลือกมั่ว ๆ เอาร้านที่มีคนนั่งทานเยอะหน่อยค่ะ
ได้เป็นร้าน ราเมน 

อิ่มแล้วก็ออกเดินทางไปเที่ยวกันค่ะ

คุณแม่ต้องแวะทานกาแฟก่อนค่ะ

วันนี้เราจะเที่ยวอยู่ในเมืองโอซาก้า
ทำความคุ้นเคยกับการขึ้นรถไฟใต้ดินที่นี่กัน
อยู่ที่นี่เราใช้ Google Maps นำทาง
โดยรวมก็ดีนะคะ มีงงๆ บ้างบางครั้ง แต่ก็ถึงจุดหมายเรียบร้อยดีค่ะ

เราเลือกใช้บัตรเติมเงิน ICOCA กันค่ะ
สะดวก ขึ้นรถไฟ รถบัสสายไหนก็ได้ ทั้งในโอซาก้า และ เกียวโตค่ะ
ซื้อเอาจากตู้อัตโนมัติที่สถานีอุเมดะค่ะ 

รอรถไฟไปวัดชิเทนโนจิกันค่ะ

โชคดี ที่เรามักจะได้ที่นั่งบนรถไฟบ่อย ๆ 

วัดชิเทนโนจิ เป็นวัดในศาสนาพุทธที่เก่าแก่ที่สุดในโอซาก้านะคะ

ต้องซื้อบัตรผ่านประตูนะคะ น่าจะคนละ 300 เยน

จากนั้นสามสาวก็เดินกันไปตึก Harukas 
เพื่อไปชมวิวเมืองโอซาก้าจากตึกที่สูงที่สุดในโอซาก้ากันค่ะ
เดินไกลพอสมควรค่ะ ระหว่างทางผ่านสวนสัตว์เทนโนจิ แต่ไม่ได้เข้านะคะ

เดินมาสักพักใหญ่ จนถึงสถานีเทนโนจิ
เห็นคนต่อแถวซื้อซาลาเปากันเยอะ เลยลองซื้อมาชิมกันค่ะ

แต่ลองชิมแล้ว สามสาวไม่ค่อยชอบเท่าไรค่ะ
ไส้มันไปหน่อย และหอมหัวใหญ่มากไปนิด

ถึงตึก Harukas แล้วค่ะ

แลกบัตรจาก Vouche rใน  app Klook
สะดวกดีค่ะ

ซื้อพร้อมกับบัตรเข้า USJ
จะได้สายรัดข้อมือเพื่อเข้า USJ ที่ทางพิเศษ ก่อนเวลาสวนสนุกเปิด 30 นาทีค่ะ
มารับสายรัดข้อมมือที่ตึกนี้เลยค่ะ

ชมวิวโอซาก้าจาก Harukas กันนะคะ

ตึก Harukas ด้านล่างเป็น Shopping Center นะคะ
ช่วงที่ไปใกล้จะ Valentine 
ขาย Chocolate กันเยอะมากค่ะ
มีเกือบทุกยี่ห้อดัง ๆ เลยค่ะ

แล้วหาอะไรง่าย ๆ ทานแถวนั้นค่ะ

อร่อยใช้ได้เลยค่ะ
(หรือว่าเราหิว?)

ตอนแรกจะเดินไป Shingekai
แต่ฝนตก แล้วคุณแม่ก็เหนื่อยแล้ว
เลยกลับไปพักที่โรงแรมกันดีกว่าค่ะ

พรุ่งนี้เราจะไปเที่ยวเกียวโตกันค่ะ
แล้วเจอกันนะคะ

พาพันขอบคุณ

ต่อที่นี่นะคะ
(Mom&Daugthers Trip: Japan 2020) Ep 2: A Day in Kyoto วัดคินคะคุจิ ศาลเจ้าฟูชิมิอินาริ วัดคิโยมิซึ กิออน มื้อค่ำโดทงบุริ
ชื่อสินค้า:   ๋JAPAN
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น