ทำไมซักผ้าแล้วเป็นขุยคะ (มีภาพค่ะ)

สวัสดีค่ะคุณผู้อ่านทุกท่าน
เราเป็นแม่บ้านมือใหม่ค่ะ หัดทั้งทำกับข้าว ความสะอาด สิ่งที่ผู้หญิงต้องทำ งานพื้นฐานทั่วไปเลย คือไม่เคยทำจริง ๆ แต่ต้องมาหัดช่วงล็อคดาวน์นี่แหละค่ะ
แต่สิ่งหนึ่งที่ไม่เข้าใจเลย ขอเข้าเรื่องเลยละกันนะคะ

เราซักผ้าใช้โปรแกรมอัติโนมัติซึ่งใช้น้ำอุณหภูมิ 40
ใช้เวลาซักประมาณ 1-2 ชม. เอาผ้าไปตากแดด และเก็บผ้าปกติ ซึ่งเราสังเกตมาหลายครั้งแล้วค่ะว่าเนื้อผ้ามันเป็นขุยตามภาพเลยค่ะ เนื้อผ้าดี ๆ กลายเป็นขุยหมดเลยค่ะ

เอาไอ้ตัวช่วยทำจัดพวกขุ่ยออกก็ไม่ออกนะคะ

ผ้าเนื้อดี ๆ ที่ซื้อมาเหมือนใหม่ ใส่แล้วดูเก่าทันทีเลยค่ะ
อย่างเช่นเสื้อสีแดง ยังไม่เคยใส่เลยนะคะ ดูเก่าซะแล้ว

รบกวนผู้รู้ และคุณแม่บ้านมืออาชีพทั้งหลายรบกวนช่วยไขปัญนี้ทีนะคะ ขอร้องล่ะคะ
เสื้อผ้าแต่ละตัวแพงมากจริง ๆ 🥺

เครื่องซักผ้าเป็นตัวนี้นะคะ

**คำขอร้องส่วนตัว
ช่วยแจกแจงทีนะคะ ว่าผ้าชนิดพวกนี้ซักและดูแลยังไง
1.กางเกงยีนส์
2.เสื้อราคาแพง
3.ผ้าสี (ไม่ให้ซีด)
4.ผ้าขาว (ขาวหมดจด)
5.ผ้าฝ้ายเป็นแบบไหนคะ ดูแลยังไง

หากแท็กห้องผิดขออภัย ณ ที่นี้นะคะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
**แก้ไขเพิ่มเติมค่ะ เจ้าของกระทู้อยู่ประเทศไทยค่ะ แต่ไม่ทราบว่าจะแท็กแม่บ้านในไทยยังไง เลยแท็กแม่บ้านต่างแดนแทนค่ะ น่าจะมีลักษณะการดูแลและประสบปัญหาที่เคยเจอกันบ้างค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 9
เราว่ามันไม่น่าเกี่ยวกับผ้าราคาถูก เพราะเสื้อยืดลูก ๆ เราหลายตัวก็ของ อาดิดาส หรือไนกี้ก็มีขนติดแบบนี้เหมือนกัน แต่มันน่าจะเกี่ยวกับระบบหมุนของเครื่องซักผ้ามากกว่า เพราะมันมีตั้งการซักของผ้าแต่ละชนิดไว้ เช่นซักผ้าWool จะเหมือนซักแบบอ่อนโยนและไม่ใช้น้ำร้อนซักเพราะจะหดตัว ซักยีนส์ก็จะแรง ๆ หน่อยเพราะสกปรกกว่า

เราว่าไยผ้ามันก็หลุดออกมาตอนเครื่องหมุน แล้วมันชิ้นโตกว่าหรือผ้าหนาแน่นเกินในเครื่องทำให้การล้างน้ำออกไหลไม่สะดวก มันก็ติดอยู่ตามเนื้อผ้า เรากวาดบ้านทุกเช้าจะเห็นขุยผ้านี่ทุกวันสามียังสงสัยว่าทำไมมันเยอะเพราะกวาดทุกวัน

แต่ถ้าเครื่องซักผ้าราคาถูกหน่อยก็จะไม่มีระบบซักให้เลือกมากก็ต้องซักแบบระวัง เช่นผ้าไหมเราก็จะเอาไปซักร้านซักแห้งเพราะเขาดูแลผ้าให้เราดีกว่าเราซักเอง

แนะนำว่าผ้าไหนที่คิดว่าแพงควรซักมือ เคยได้ยินว่าคนรวยที่มีลูกจ้าง จะสั่งให้ซักมือแทนใส่เครื่องกรณีที่ชุดมีราคาแพงต้องซักอย่างทะนุถนอมผ้า
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่