หรือ กำลังหมดยุค เลนส์ตัวใหญ่ ราคาแพง ?

ผมกำลังมองว่า เลนส์ตัวเล็กๆ F กว้างๆ กำลังเพิ่มขึ้นมา มากขึ้นเรื่อยๆ อาจจะกระแสของกล้องเล็กสเปกใหญ่ก็ได้ แถมเลนส์พวกนี้ไม่แพง ราคาไม่เกินหมื่น เผลอๆไม่เกิน 5000 (ทั้งหมดหมายถึงมือสองสภาพใหม่มาก)
ผมเลยมาคิดว่า ถ้าเรายอมพกเลนส์เล็ก เบา แลกกับเปลี่ยนเลนส์ ก็อาจเป็นแนวคิดที่ไม่เลวนัก อาทิ สำหรับกล้องตัวคูณ ผมอาจพก 22 f2 (ราคามือสองสภาพ 90% แค่ 2500) กับ 50 f1.8 STM (มือสอง 2700)  สองตัว สำหรับท่องเที่ยว น่าจะพอ น้ำหนักเบา กระทัดรัด ทั้งหมดนี้ ใช้งบแค่ไม่ถึง หมื่นบาท
เมื่อเทียบกับเลนส์ซุมแบบสว่างๆ ของกล้อง DSLR แถมคุณภาพแจ่มแมว
ดังนั้น ถ้าอนาคต มีเลนส์จิ๋วพวกนี้ มากๆ ก็อาจเปลี่ยน การเลือกซื้อ การเลือกพกพาเลนส์ ก็เป็นได้นะ
ผมชักอยากพกตัวเล็กๆ นี้ซะแล้ว 5555
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview