สถาบันทดสอบทางการศึกษาแห่งชาติ (สทศ.) มีเหตุผลอะไรถึงไม่เผยแพร่ข้อสอบระดับชาติครับ

โดยเฉพาะข้อสอบของนักเรียนม.6 ไม่ว่าจะเป็นสนามสอบ GAT-PAT วิชาสามัญ 9 วิชา โอเน็ตสทศ.เผยแพร่อยู่แล้ว 
ที่ผมคิดว่าควรจะเปิดเผยแพร่เพราะ ถ้าเผยแพร่ มันจะช่วยทำให้เด็กที่ไม่สามารถไปเข้าสถาบันกวดวิชาได้เห็นข้อสอบ และสามารถฝึกทำ ฝึกฝน ศึกษาแนวข้อสอบได้ด้วยตนเอง ซึ่งพอสทศ.ไม่เผยแพร่ข้อสอบ แน่นอนว่าสถาบันกวดวิชาต่าง ๆ มีข้อสอบเก่าแน่นอน เด็กก็ต้องเฮโลกันไปเรียนกันถล่มทลาย ส่วนเด็กที่ไม่สามารถไปเรียนได้ก็คือ ไม่รู้ว่าข้อสอบออกอย่างไร พอไปเจอข้อสอบจริง ๆ ก็ช็อกครับ เพราะความยากของมัน เช่น PAT1 ความถนัดทางคณิตศาสตร์ ซึ่งต้องอาศัยความรู้ที่แน่น และการฝึกฝนฝึกทำโจทย์แนวนั้นมากพอสมควรเลยแล้วคนที่ไม่เคยเห็นแนวอาจจะทำไม่ได้ หรือทำได้น้อยก็ได้ ยิ่ง PAT2 วิชาเคมี ถ้าไม่เคยเห็นข้อสอบ ไม่เคยฝึกทำตายแน่ เพราะออกยากมากจริง ๆ วิชาสามัญวิชาสังคม วิชานี้ผมว่าถ้าสทศ.เผยแพ่ข้อสอบ เขาคงโดนถล่มเละแน่นอน เพราะออกข้อสอบลึกเกินเนื้อหาที่สอนในหนังสือเรียน และออกความรู้รอบตัวมากกเกินไป ผมจำไม่ได้แล้วว่าคำถามมันเป็นไงแต่ทำนองนี้ คือ "ข้อใดไม่ใช่นโยบายของดร.มหาธีร์" คือผมก็ไม่ทราบนะว่าคนออกข้อสอบต้องการอะไรจากเด็กในข้อนี้ มีในหนังสือเรียนเล่มไหน? วัดความรู้อะไร? คือผมจึงอยากรู้เหตุผลจริง ๆ ที่สทศ.ไม่สามารถเปิดเผยข้อสอบระดับชาติได้ว่ามีเหตุผลอะไรครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่