สอบถามการเดินสายไฟเพื่อรอการติดตั้งแอร์

สวัสดีทุกท่านๆ ครับ พอดีที่บ้านทำการจ้างช่างไฟเพื่อมาทำการปรับปรุงสายเมนเพื่อจะขอเพิ่มขนาดมิเตอร์จากเดิม 5(15) เป็นขนาด 15(45) และระบบที่บ้านมีการวางระบบสายดินที่ตู้เมนเบรกเกอร์เอาไว้แล้ว จึงมีความคิดที่จะให้ช่างไฟเดินสายไฟ(แบบมีสายดิน) ไปรอช่างแอร์ที่จะมาติดตั้งในภายหลัง ซึ่งตัวผมเองยังไม่แน่ใจว่าแอร์รุ่นที่ติดตั้งจะมีการต่อสายไฟจากเมน(มีสายดิน) เข้าบริเวณคอยล์เย็น หรือคอยล์ร้อนกันแน่ ดังนั้นจึงขอถามหน่อยครับว่ากรณีแบบนี้ควรเผื่อสายไฟไว้ในห้องที่จะทำการติดตั้งประมาณกี่เมตรดี เพราะคิดเอาไว้ว่าจะติดมารอบริเวณคอยล์เย็นก่อนในเบื้องต้น

ปล.บริเวณที่จะติดคอลย์เย็นห่างจากฝาผนังประมาณ 1.8 เมตร และฝาผนังลงไปบริเวณที่วางคอยล์ร้อนอีก 2-3 เมตร ไม่แน่ใจครับ

ปล2.ถ้าเผื่อเอาไว้ซัก 4-5 เมตรจะดูเยอะเกินไปไหมครับ ไม่แน่ใจว่าสายไฟ 2*2.5 แบบมีกราว ราคาต่อเมตรแพงมากไหม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่