จ่ายไฟเข้า solar charger แทน แผง solarcell ได้ไหม

คือผมมีแบต 12v อยู่1 ลูกครับแล้วไม่มีที่ชาร์จแล้วผมอยากลองทำระบบ solar cell จะค่อยๆซื้อของมาทีละชิ้น โดยเริ่มจาก ตัว solar charger ก่อน ผมสงสัยว่า
1 แบตแห้งในรูปเหมาะเกี่ยวกับโซล่าเซลล์ไหมครับหรือแบตน้ำดีกว่าครับ
2 ถ้าใช้แหล่งจ่ายภายนอกต่อเข้าsolar charger แทนโซล่าเซลล์ เพื่อชาร์จแบตจะได้ไหม ถ้าได้ต้องจ่ายไฟประมาณกี่โวลต์........ขอบคุณครับ มือใหม่ครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
ใช้ได้ครับ ผมเริ่มจากแบตแห้งตัวนี้ล่ะ แต่ถ้าไม้ได้ใช้นานๆ ให้ชาร์ทกับเครื่องชาร์ทอื่นก่อนแล้วค่อยต่อกับ solar charger เพราะ solar charger มันจะวัดค่าไวล์ทเริ่มต้นก่อนว่าจะชาร์ทด้วยกำลังไฟเท่าไหร่ แล้วค่อยต่อกับแผง solar cell แผงประมาณ 40 Watt ขึ้นไปจะเห็นผลเร็วหน่อย ส่วน solar charger ราคาเดี๋ยวนี้ไม่แพงตัวนึง 200 - 500 บาท ก็มีให้เลือกเยอะ

แบตพวกนี้อายุการใช้งานประมาณ 1 - 2 ปี ครับ ถ้าให้ดีก็ต่อแบตรถยนต์ 40 Amp ไปเลย ตอนนี้ผมก็ใช้แบบนี้อยู่ แบต 1 ปี ก็ยกจากรถแล้วเอามาใช้ต่อตอนนี้ 2 ลูกแล้วยังใช้งานได้ปกติ ต่อกับแผง 120 Watt ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่