เพราะดาวทำให้เราทะเลาะกัน

(รูปจากเน็ต ไม่เกี่ยวกับเรื่องหรือบุคคลใดโดยเฉพาะเจาะจง)

อุปจิตตฉันท์ ๒๒
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ทะเลาะกันเพราะอะไร ?       กะจะไม่ตวาด
แต่เอ๊ะ..ประหลาด    สติขาดทะเลาะอีกแล้ว

มุลเหตุก็เพราะดาว-     เคราะห์เพาะร้าวแนะแนว
ขัดนะมิแคล้ว       กะจะฆ่ากะจะแกง..เออ

พุธเธอพุธฉัน       ปะทะกันเสมอ
จ้องชนะเธอ     หนะเพราะคิดอะมิตรงกัน

พฤหัสปะทะเสาร์       ก็จะเฉาซะงั้น
เที่ยวนะ..ปะกัน    เหอะ ! ตลกสินะ ขอนอน

เอะอะตบเอะอะตี     ปะทะศีรษะร้อน
  เซ็กซ์เหยาะแหยะหย่อน   เฉพาะคู่ระอุอังคาร

ก็เพราะจันทร์ปะทะเสาร์     ก็จะเศร้ามิหวาน
ด่าซะสะท้าน   จะทำร้ายจิตใจเจ็บ

พลุโตฉะพระศุกร์     จะเพาะทุกข์สเต็ป-
หึงหวะมิเก็บ      ก็กระชากและก็ทุบตี

พลุโตฉะพระพุธ       วิเคราะห์สุดขยี้
ต่างวิเคราะห์ชี้     เฉาะเยาะแกคติโง่จัง    

สุริย์ขัดพุธเรา      ทะเลาะเข้าประดัง
เลิกซะเหอะมั้ง !?   รึจะทน..อะก็ว่ามา

รึจะทนรึจะอยู่       ก็ตริดูเถอะหนา
ดาวเคราะห์เคราะห์พา   ทะเลาะงี้นะตลอดไป

วิเคราะห์ดูนะน้ำหนัก     สุข-รักอยุ่ไหม
รักรึจำใจ       สติตรองและสมองครวญ

ทะเลาะกันเพราะเคราะห์ดาว   จะมิร้าวกำสรวล
ทบจิตทวน     สติยั้งก็เพราะเข้าใจ ฯ

.. _________________ ..

ส่วนใหญ่ที่ทะเลาะกัน ไม่ชอบขี้หน้ากัน หรือชอบใครคนใดคนหนึ่ง มันมีปัจจัยอื่นนอกเหนือจากเรื่องเหตุผลทางโลก ..

ทำความเข้าใจตรงนี้ไว้ ก็จะเป็นเรื่องดีครับ ..

เพราะมันควบคุมไม่ได้ ต้องเข้าใจซึ่งกันและกัน หรือปรับใช้พลังให้เหมาะสม ไม่เก็บมาเป็นอารมณ์ ..
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่