ชวนมาทำคุกกี้ข้าวโอ๊ตกันค่ะ

วันนี้ได้สูตรคุกกี้ข้าวโอ๊ตมาฝากกันค่ะ เปิดตู้มาเจอข้าวโอ๊ตกับลูกเกตที่เหลืออยู่นิดหน่อย เลยได้ความคิดว่าจะทำคุกกี้ข้าวโอ๊ตเก็บไว้ทานเล่นๆกับกาเเฟยามเช้าค่ะ สูตรนี้คุกกี้จะนุ่มหน่อยๆนะคะ เป็นเเบบ Soft Cookies ค่ะ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ส่วนผสม ได้ประมาณ 14 ชิ้น

37 กรัม เนยจืด ,อุณหภูมิห้อง
52 กรัม นํ้าตาลทรายเเดง
22 กรัม ไข่ไก่
1/2 ช้อนชา กลิ่นวนิลา
52 กรัม เเป้งอเนกประสงค์
1/4 ช้อนชา ผงเบกกิ้งโซดา
1/4 ช้อนชา ผงซินนามอน
37 กรัม ข้าวโอ๊ต
30 กรัม ลูกเกต

วิธีทำ

1 นำเนย เเละนํ้าตาลทรายเเดงใส่ในอ่างผสม ตีให้เข้ากัน

2 ใส่ไข่ไก่ เเละ กลิ่นวนิลาลงไป ผสมให้เข้ากัน

3 นำเเป้งอเนกประสงค์ ผงเบกกิ้งโซดา ผงซินนามอนที่ร่อนเเล้ว ข้าวโอ๊ต เเละลูกเกตใส่ลงไป ผสมให้เข้ากัน

4 ตักเเป้งคุกกี้ 1 ช้อนโต๊ะ ต่อ 1 คุกกี้ วางลงบนถาดที่มีกระดาษรองอบ

5 อบที่อุณหภูมิ 175 องศา ประมาณ 10 นาที พักคุกกี้ประมาณ 5 นาที ก่อนจัดเสิร์ฟค่ะ

ฝากกดติดตามช่องด้วยนะคะ จะพยายามนำสูตรขนมอร่อยๆ มานำเสนอตลอดค่ะ
ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่