ขอคำแนะนำการสอบ CFA level1 สำหรับคนที่ไม่ได้เรียนมาสายการเงินค่ะ

สวัสดีค่า ตอนนี้เป็นนศพ. ปี4กำลังจะขึ้นปี5 ค่ะ ช่วงโควิดว่างๆเลยได้มีโอกาส explore อย่างอื่นนอกเหนือจากสายการแพทย์บ้าง 555 ลองเรียนคอร์สพวกการเงินออนไล์ดู แล้วรู้สึกว่า น่ารู้ น่าเรียน และคิดว่าควรมี financial literacy ดูรู้ไว้ติดตัวก็ดีกับตัวเอง  ค้นไปเรื่อยๆ เลยเจอการสอบ CFA ค่ะ 

ตอนนี้สนใจอยากสอบ CFA level1 เป้าหมายคืออยากมีความรู้ทางการเงิน การลงทุนติดตัวแบบกว้างๆครบวงจรติดตัวไว้เฉยๆค่ะ  เผื่อๆอยากเปลี่ยนอาชีพ 555 ยังไม่มีเป้าหมายไกลมาก เพราะคงไปต่อสายหมอก่อน ที่อยากสอบเพราะอยากรู้สึกว่า อืม ฉันมีความรู้ที่ approved มาแล้ว คุยกับคนข้ามสายได้รู้เรื่องนะ ฯลฯ 

Background เราคือ มีความรู้ Business กลางๆ ส่วน Accounting Finance Basicมากๆๆ  ส่วนภาษาอังกฤษไม่มีปัญหาค่ะ ได้ IELTS 7.5 
เลยอยากจะขอคำแนะนำ การอ่านหนังสือ เตรียมตัวสอบ CFA level 1 สำหรับคนที่ไม่ได้เรียนทางสายการเงินมาก่อนค่ะ 

1. เตรียมตัวนานมั้ยคะ แบ่งเวลายังไง ต้องปูพื้นฐาน หรือทำความเข้าใจอะไรเป็นพิเศษมั้ย
2. หา resources จากไหนกันบ้างคะ เราอยากได้ CFA curriculum มาอ่านมากๆ แต่หาซื้อ/โหลดไม่เจอเลยค่ะ ยังไม่กล้าสมัครสอบ เพราะเวลาไม่แน่นอน แค่อยากอ่านหนังสือเก็บไปเรื่อยๆเฉยๆ ลองไปดู Schweser course ใน Kaplan ก็แพงมากกกก แล้วดันกำหนด date อีก ใครพอมีresource แนะนำ ร้านก้อปปี้ ร้านหนังสือ แปะได้เลยนะคะ TT 

มีคำแนะนำเพิ่มเติมอะไร สามารถแนะนำได้เลยนะคะ ขอบคุณค่า
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่