ครั้งแรกกับ กล้อง M50 และ เรื่องที่คุณ อาจไม่คิดฝัน ว่ามันจะสวยงาม

เดิมผมใช้ DSLR ครับ และ อยากลอง ML มานาน ด้วยเรื่องเทคโนโลยี และ จุดขายสำคัญคือ มันไม่มี แบ๊ค ฟร้อน โฟกัส อันนี้คือ จุดขาย ล้วนๆเลยครับ

ในที่สุดผมก็มีโอกาศ แลกขาย DSLR ไปเพื่อได้ M50 มาครับ อแอปเตอร์ MEIKE ครับ 

เลนส์ที่ผมมีคือ
1 tamron 17-50 f 2.8 vc ตัวเก่ง 
2 50-135 f 2.8 tokina
3 sigma 10-20
4 canon 85 1.8
5 tamron 60 f2.0 macro

ตัว 1 คือ ผมใช้ทำงาน  90% เลยครับ คมชัด สะใจ ราคาเป็นมิตร ผมก็หวัง ฝากผีฝากไข้ กับมันนี่แหละ แต่ พบว่า มันทำงานได้ไม่เต็มที่ครับ ประการแรกคือ ระบบ VC ไม่ทำงาน ทุกกรณ๊ ครับ โอ้โห เซ็งเลย ต่อมาคือ ที่ระยะ 50 มันจะโฟกัสได้แค่ระยะไม่เกิน 2 เมตร ถ้าเกินกว่านี้ มันจะไม่สามารถโฟกัสได้ครับ
นี่แหละครับ ปวดหัวเลย และ ผมค้นเจออีกว่า เลนส์ นอกค่าย บางตัว ก็ไม่สามารถทำงานได้เต็มที่ หรือ อาจไม่ทำงานเลย 

ดังนั้น ใครที่คิดว่า มากล้อง ML แล้ว จะสามารถขนเลนส์ที่ท่านมี มาใช้ได้เลย คือ ความคิดที่อาจไม่ถูกต้องทั้งหมดครับ 

ส่วนตัวอื่นๆ สามารถ ใช้งานได้เต็มระบบเป็นปรกติ ยกเว้น tamron 60 มาโคร ที่มัน เอ๋อๆ ตั้งแต่ DSLR แล้ว
จริง ตัวนี้ ผมก็หวังใช้งาน ออโตโฟกัส เต็มระบบนะครับ คือ ตอนที่ มันใช้ กับ DSLR มันก็ใช้ได้ดี แต่มัน ฟรอน โฟกัส แล้วบอดี้ กล้องผมมันไม่มี Micro focus adjust ครับ จบเลย แต่ส่วนใหญ่ ผมใช้งาน มาโคร ผมมัก ทำแมนน่วลโฟกัส อยู่แล้วครับ เลยไม่คิดมาก

ดังนั้น ก่อนที่คุณจะมาเล่น ก็ลองคิดเรื่องนี้ไว้บ้างครับ อะไรๆ มันอาจไม่ 100% เหมือน ทฤษฎี ครับ แต่ข้อดีมีมากกว่า ผมเลยยอม มีหงุดหงิดนิดหน่อยครับ
ล่าสุด ศูนย์ แทมร่อน บอกว่า ไม่สามารถ อัพเดท เฟริมแวร์ ได้ครั แต่เขาจะปรึกษาช่างเทคนิดอีกที เพราะใน ต่างประเทศ มีคนสามารถอัพเดทเฟริมแวร์ได้ แต่ไม่ใช่รุน VC และ สามารถทำงานได้ปรกติ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่