ขอถามคนเชียงใหม่ ก่อนปี 2530 ไฟไหม้บนดอยสุเทพ ที่เยอะๆจนเห็นชัดๆ จากตัวเมือง+มีควันคลุมเมืองเป็นสิบๆวัน มีบ่อยมั้ย ครับ

ผมไปเรียน+ทำงานที่ เชียงใหม่  ช่วง 2530 เกือบ 10 ปี จะได้ว่า
บางปี ก็มีไฟไหม้เห็นเป็นเเนวเเดงยาวบนดอยจาก ถนน นิมมาน
เเต่ ไม่ได้เห็นบ่อย 2-3 ปี มีสักที เเต่ ก็ไม่ไหม้นาน  เเค่ 1-2วัน ก็ดับ
ควันไฟ ถ้ามี ก็ เเค่ เเถวๆ อ่างเเก้ว อ่างเกษตร และก็ไม่ได้อยู่นาน หลายสิบวัน
 ก่อนหน้านั้น เป็น ยังไง บ้าง ครับ
เเล้ว  แต่ก่อนเห็นบูม เรื่องฝายเเม้วกันไฟป่า ตอนนี้ ยังมีคนทำกันอีกมั้ย ครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่