ขอไอเดีย สร้างแท่นอาบแดด ให้เต่าญี่ปุ่นด้วยค่ะ

ที่มา
เลี้ยงเต่าญี่ปุ่นสองตัวมาสิบกว่าปีแล้วค่ะ ตอนนี้เหลืออยู่ตัวเดียว (ขนาดกระดอง 8x11นิ้ว)
ปัจจุบันน้องอยู่ในบ่อปูนขนาด (ด้านในบ่อ) สูง11 นิ้ว กว้างxยาว 19x33 นิ้ว
(ตอนสร้างเต่ายังตัวไม่ใหญ่ขนาดนี้ แต่ตอนนี้ตัวน้องหยุดโตมาสักพักแล้วค่ะ)
และมีแท่นอาบแดดตั้งอยู่กลางบ่อ ลักษณะมันจะเป็นเหมือนเตียง มีแผ่นปูนอยู่ด้านบน ยึดไว้กับแผ่นไม้สองแผ่นเป็นขาตั้งหัวท้ายค่ะ 

เราไม่มีความรู้เรื่องก่อสร้างเลยค่ะ เมื่อตอนสร้างบ่อคือมีช่างมาช่วยสร้างให้ ส่วนแท่นอาบแดด คุณปู่เคยทำไว้ให้

ปัญหา
น้องเต่าไม่ขึ้นมาอาบแดดบนแท่นเป็นปีแล้ว (คาดว่า อายุมากแล้วอาจจะขึ้นไม่ไหว และเนื่องจากแท่นไม่ได้มีการไล่ระดับให้น้องค่อยๆไต่ขึ้นเลย)

เราจึงพยายามตามหาแท่นที่สามารถให้น้องค่อยๆปีนขึ้นมาได้ โดยแท่นอาบแดดนี้มีเงื่อนไข ดังนี้

1. ขนาดของพื้นที่อาบแดดต้องการให้พอดีกับตัวเต่า ให้น้องสามารถนอนได้ แต่ต้องไม่ใหญ่เกินไป
    เนื่องจาก ต้องการเหลือที่ให้น้องว่ายน้ำรอบๆได้ และที่สำคัญ หากใหญ่จนมาใกล้ขอบบ่อ น้องจะปีนออกจากบ่อได้

2. ข้างใต้แท่นไม่ปิดทึบ มีที่ให้น้องผ่านเข้าไปได้ เนื่องจาก ที่ผ่านมา เวลานอนน้องจะเข้าไปซ่อนใต้แท่นอันปัจจุบัน
    (ซึ่งแท่นอันนี้พอดีกับตัวน้อง โผล่ออกมาแต่หัว เข้าใจว่าน้องน่าจะรู้สึกปลอดภัย) 

แนวทาง

1. เราพยายามหาซื้อแท่นสำเร็จรูปในลาซาด้า แต่ทุกอันเล็กเกินไปสำหรับขนาดตัวเต่า และไม่ practical ที่จะมาใส่ในบ่อเราได้เลย
    (ถ้าใครพอจะทราบว่าหาซื้อที่ไหนได้ รบกวนชี้แนะด้วยนะคะ)

2. สร้างเอง
    เราลองออกแบบแท่น เป็นเหมือนบันไดประมาณ 3 ขั้นเตี้ยๆ แต่ละขั้นมีพื้นที่กว้างหน่อย และกว้างสุดพอดีตัวเต่าที่ขั้นบนสุด ซึ่งฝั่งนี้จะมีสองขาตั้งไว้
    (แบบนี้เต่ายังสามารถลอดไปอยู่ข้างใต้ได้) แล้วสร้างด้วยปูน โดยเรา DIY พิมพ์เองโดยใช้กล่องกระดาษ แต่พอแห้งออกมาแล้วมันแตกค่ะ ไม่รอด 555
    คาดว่าเป็นเพราะเราผสมปูนไม่ถูกต้อง คือเราใช้ ปูน+ทราย+น้ำ และเปิดสูตรจาก internet 

(สรุปว่าถ้าใครคิดว่าวิธีนี้ work ช่วยแนะทีค่ะว่าต้องผสมปูนยังไงให้แข็งแรงและแช่อยู่ในน้ำตลอดเวลาได้ หรือว่ามีที่ไหนรับจ้างทำให้บ้างไหมคะ) 

สรุป
ด้วยปัญหาและข้อจำกัดที่ว่าขนาดบ่อมันค่อนข้างเล็ก เราเลยยังหาซื้อของที่จะมาวางเป็นแท่นให้น้องไม่ได้เลย ส่วนถ้าสร้างเองก็ไม่รู้จะทำยังไง จะไปรอดไหม เลยมาขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ช่วยเสนอไอเดียด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่