ถ้ามีทุนมีคนรู้จักอยู่แล้ว จำเป็นต้องสังกัดโรงพิมพ์ไหมครับ (หนังสือวิชาการ)

ถ้าจะเขียนตำราคณิตศาสตร์ ตั้งแต่ ม1-ม6
พวก PAT1 และ 9สามัญ เตรียมสอบเข้า ม.4 ด้วย
แต่ไม่มีความรู้อะไรเกี่ยวกับการติดต่อโรงพิมพ์ และระเบียบการตีพิมพ์ และการวางขายเลย
พอดีทราบมาว่า ปกติการจะเขียนหนังสือขายทั่วประเทศต้องนำงานไปเสนอโรงพิมพ์แล้วรออนุมัติหรอครับ?
แล้วก็ได้ส่วนแบ่งค่อนข้างน้อยมากใช่ไหมครับ เห็นว่าแค่ 10% ผมเข้าใจถูกไหมครับ? ลิขสิทธิ์ก็เป็นของโรงพิมพ์อีก?
ถ้าผมเข้าใจผิดชี้แนะได้นะครับ

ถ้าผมจะทำอย่างนี้ได้ไหมครับ ผมจะลงทุนเสียค่าพิมพ์เอง ค่าจ้างในการออกแบบเอง 
ทุกอย่างด้วยตัวเอง แล้วสั่งพิมพ์ออกมาล็อตหนึ่งก่อน 
คราวนี้ปัญหาคือผมต้องการให้มันได้วางขายทั่วประเทศ ทั้ง SE-ED ศูนย์หนังสือจุฬา
นายอินทร์ มันจะเป็นไปได้ไหมครับ ถ้าไม่ใช้ connection ของโรงพิมพ์
คือติดต่อร้านเหล่านี้ด้วยตัวเองได้ไหมครับ
สมมุติว่าผมเป็นติวเตอร์ที่ค่อนข้างมีเด็กรู้จักอย่างกว้างขวางในระดับหนึ่งแล้วนะครับ
(สมมุติครับ)
คือการันตีได้ว่า เอาไปวางขายยังใงเด็กก็ซื้ออะครับ
ยกตัวอย่างแล้วกันแบบพวก อ.อุ๊ เคมี อ.อรรณนพ ครูลูกก๊อฟ  เดอะเบรน อะครับ
คือเขาก็มีชื่อเสียงอยู่แล้ว งานของเขาก็ยังต้องผ่านอนุมัติจากโรงพิมพ์หรือครับ?
เขาสามารถสั่งพิมพ์เอง แล้วติดต่อ SE-ED ศูนย์หนังสือจุฬา ด้วยตัวเองไม่ได้หรอครับ
หรือ ก็ต้องใช้วิธีผ่านการอนุมัติจากโรงพิมพ์เท่านั้นหรือครับ?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่