พนักงานจ้างเหมาบริการตำแหน่งนิติกร คำถามล้วนๆ หาข้อมูลแล้วงงนิดหน่อย ขอคำอธิบายง่ายๆหน่อยครับ

กำลังจะจบ ป.ตรี นิติ  คิดว่าจบแล้วจะไปสมัครพนักงานจ้างเหมาบริการตำแหน่งนิติกรที่สำนักงานศาลยุติธรรมทึ่เขาสมัครผ่านส่วนกลาง เพื่อเก็บอายุงานแล้วเรียนเนติควบคู่ไปด้วย อยากทราบว่า
1.การจ้างนั้นฐานระยะเวลาสัญญาจ้างนานเท่าไหร่
2.เงินเดือนที่ได้พอสามารถประคองตัวเองไปได้ไหม
3.ใช้อาชีพนี้เก็บอายุงานเพื่อไปสอบต่อ ผช.อัยการ ผช.ผู้พิพากษาได้รึเปล่า ( มีคนเคยบอกว่าไม่ได้ แต่อ่านใน กอ. เขาว่าได้ ) แล้วเขาจะมีใบรับรองใก้ไหม
4.สมมุติสิ้นสุดสัญญาจ้าง 1 ปี แล้วเราไปสมัครใหม่ เอาอายุงานเก่ามารวมครั้งใหม่ได้ไหม
5.ถ้าเราไม่สมัครผ่านส่วนกลาง สามารถไปสมัครที่ศาลจังหวัดนั้นๆเลยได้เปล่า
6.ต้องสอบ กพ. ไหม
7.ถ้ายื่นใบสมัครที่สำนักงานศาลยุติธรรมในตำแหน่งที่ว่า มีโอกาสที่เขาจะเรียกสูงไหม
8.ถ้าไม่มีประสบการณ์ทำงานมาก่อนจะสมัครได้ไหม
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่