การเลือกใช้ปั๊มและท่อพวีซี. ที่เหมาะสม ระยะส่งไกล 1,170 เมตร

สอบถามครับ...ผมกำลังจะแก้ไขปัญหาน้ำใช้ให้กับโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลที่อยู่ในเขตรับผิดชอบ ผมได้เตรียมบ่อและตัวโรงเรือนสำหรับตั้งปั๊มสูบน้ำจากบ่อน้ำตื้น   โดยตัวโรงเรือนที่เตรียมติดตั้งปั๊มน้ำ ห่างจากปากบ่อ 1 เมตร  ความสูงจากปากบ่อถึงก้นบ่อ 2.40 เมตร( วงบ่อ 6 วง ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 1 เมตร)   ความสูงของฐานติดตั้งปั๊มสูงกว่าปากวงบ่อ ประมาณ 30 ซม.  ระยะทางจากบ่อถึงถังพักน้ำ  1,170 เมตร ทางราบประมาณ 100 เมตร ต่อด้วยขึ้นเนินสลับทางราบ ความต่างระดับ ประมาณ 20 เมตร ถังพักน้ำสูง 3 เมตร ผมขอคำแนะนำด้วยครับ..ผมควรจะเลือกปั๊มแบบไหน  สเปคของปั๊มประมาณไหน  ท่อส่งน้ำ พีวีซี  ชั้น 8.5 ไหวไหมครับ  ขอบคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่