คิดค่าแรง งานเซอร์วิสระบบไฟฟ้า คิดกันเท่าไหร่ต่อจุดครับ?

ผมรับงานซ่อมตู้ควบคุมมอเตอร์พัดลมในฟาร์มหมู
ระบบ3เฟสครับ
1.เช็กระบบและเปลี่ยนแม็กเนติกส์กับโอเวอร์โหลด
   1ชุด  -พร้อมเก็บสายพันเทป. 
2.เช็กและเปลี่ยนมอเตอร์พัดลม1ตัว สลับชุดควบคุม
    ตามที่ฟาร์มต้องการ 
ไปกับน้องฝึกงาน1คน  ระยะทางไปกลับ 60 กม.
ผมใช้เวลาปฏิบัติงานเกือบ3ชม. ครับ

ผมคิดค่าแรง 700 บาท แพงไหมครับ
ไม่รวมค่าอุปกรณ์. ส่วนมอเตอร์ลูกใหม่ของฟาร์มครับ ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ราคาพวกนี้ถ้าเป็น รง จะมี Unit rate ไว้เพื่อคิดมูลค่าเพิ่มของช่าง  ยกตัวอย่าง
1. ค่าแรงตรวจเช็คหาสาเหตุ ซ่อมเล็กน้อย  500 บาท/จุด

2.เปลี่ยนมอเตอร์  ราคาตามขนาดมอเตอร์

3.แก้ไขคอนโทล  300-500 บาทต่อจุด

4.ค่าเดินทาง  3-5 บาท/กม

ประมาณนี้
ช่างอิสระก็ควรทำตารางราคาแบบนี้ไว้เป็นมาตรฐานของตัวเองเหมือนกัน   จะได้ใช้ประเมินราคาแจ้งลูกค้าได้รวมทั้งใช้ควบคุมประสิทธิภาพการทำงานและคุมเป้าหมายรายได้ของตัวเองได้   ว่างลองทำไว้ดูครับ  ครั้งต่อไปเวลามีคนเรียกก็เอาเรตที่ทำไว้มากางเรียกเก็บเขียนบิล  ลดราคาตามสมควร  ประมาณนี้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่