บริษัทที่ลงท้ายด้วย จำกัด จ้างลูกจ้าง ไม่หักจ่ายประกันสังคมให้(เงินเดือนได้เต็มไม่โดนหัก 750) ผิดกฎหมายหรือไม่

ตามหัวข้อเลยครับ ผมอยากทราบข้อมูลในข้อนี้ และหากท่านใดมีความรู้รบกวนเข้ามาตอบให้ด้วยนะครับ เดือดร้อนมากจริงๆ

ผมทำงานบริษัทนึงมาได้เกือบ 3 ปีแล้วครับ (ไม่รวมบริษัทเก่าที่เคยทำอีก5ปี)

แต่มีเหตุจำเป็นต้องกลับไปช่วยธุรกิจที่บ้านชั่วคราวจึงลาออกและไม่ได้แจ้งว่างงานกับประกันสังคม (เพราะไม่ได้ว่างงานจริงๆ)

หลังจากนั้นให้หลัง 4 เดือน (ระหว่างสี่เดือนนี้ช่วยธุรกิจที่บ้านไม่ได้ส่งประกันสังคม) ผมกลับขึ้นมาทำงานต่อ แต่ไม่ได้ทำบริษัทเดิม บริษัทใหม่นี้ลงท้ายด้วย การช่าง จำกัด (Co., Ltd.)

ตอนแรกตกลงกันไว้ปรกติ(มีประกันสังคมแต่ไม่ได้ระบุไว้ในหนังสือสัญญา) แต่ทำได้เดือนเดียวบริษัทกลับไม่จ้างต่อแจ้งล่วงหน้าแค่4วัน(อาจจะเป็นเพราะภาวะCovidอันนี้เข้าใจ)

วันที่ 1 เมษายน เป็นครั้งแรกที่ทำให้ผมรู้จักคำว่าความว่างงานจริงๆ (เพราะไม่เคยว่างงานเลย)

แต่เงินเดือนที่ออกกลับไม่โดนหักประกันสังคม ผมโทรไปถามทางบริษัทเค้าก็แจ้งว่าไม่ได้หัก และก็ไม่ได้ส่งให้ ทำให้ผมไม่มีทางออกเลย ว่าผมจะสามารถแจ้งว่างงานกับประกันสังคมได้รึเปล่า

รบกวนท่านที่มีความรู้ด้วยครับ เดือดร้อนมากจริงๆ ท่านใดแนะทางสว่างให้ได้จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่