น้องแมวเป็นฝีรึป่าว รักษาเองยังไง?

คือว่าเมื่ออาทิตย์วันก่อนแปรงขนให้น้องแมวค่ะ แล้วน่าจะโดนแผลอะไรสักอย่างตรงคอน้องค่ะนูนๆขึ้นมาแล้วมันแตกเหมือนมีหนองหรือน้ำอะไรสักอย่างที่ผสมเลือดออกมา (ไม่มีรูปให้ดูนะคะพอดีว่าตอนนั้นตกใจมากไม่ได้ถ่ายไว้) แล้วเราก็เช็ดค่ะก็เลยไปหาข้อมูลมาคล้ายว่าน่าจะเป็นฝีซึ่งไม่รู้ว่าใช่มั้ย เราไม่มีเวลาพอที่จะพาน้องไปหาหมอได้ก็เลยซื้อเบตาดีนมาใส่ให้ซึ่งเห็นคอมเม้นในกระทู้นึงบอกไว้ แต่เหมือนแผลที่แตกจะสมานนะคะแต่ว่ามันยังนูนอยู่ จะต้องไปหาหมอไหมคะ แล้วถ้าปล่อยไว้จะเป็นอันตรายกับน้องมั้ย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview