แอลกฮอลล์ ล้างแผลทำไมขาดตลาด แม้กระทั้งขวดเล็กยังไม่มีขาย ไหนว่าผลิตได้เพียงพอถามร้านสะดวกซื้อที่เคยซื้อร้านยาไหนก็ไม่มี

เท้าความ เล็กน้อยวันนี้ เกิดอุบัติเหตุเล็กๆจนมีแผลสดเลยเอาแอกฮอลล์ที่ติดบ้านมาทา(ทาหมดพอดี) ตามด้วยยาเหลืองตามสูตร
หลังจากนั้นตอนเย็น แวะไปข้างนอกเลย กะซื้อขวดเล็กมาติดไว้(คิดไว้แล้วว่าขวดใหญ่ตอนนี้คงหายาก)
สรุปคือไม่มีของหมด ไม่มีของมาขายมั้ง ถามไปถามมาบอก ขาดตลาดตั้งแต่ต้นทาง ทั้งที่เมื่อก่อนมีขวดเล็กขายตามสะดวกซื้อทุกเจ้าเลยด้วยซ้ำ
ทุกยี่ห้อเลย ทั้งศิริบัญชาตราผู้หญิงตราเสือ แม่มอันนี้ ไม่มีซักยี่ห้อ ซักขนาด ร้านยาใหญ่ๆก็ไม่มีดูมาเกือบสิบร้าน เดินไปเดินมาจนเหนื่อย
ตรงแยกไฟแดงนี้ มีเซเว่น สอง มินิบิ๊กซี หนึ่งร้านยาอีกสาม ขับจอดมาตามทางอีก เออ น่าจะเกินสิบร้านละนี้หว่า

คำถามคือ ???? ใคร กักตุน หรือผลิตไม่ทันจริงๆ แม้แต่ขวดเล็กๆยาสามัญประจำบ้านยังไม่มีขาย แล้วที่ประกาศก่อนหน้านี้ว่าเร่งการผลิต
และมีใช้เพียงพอต่อความต้องการล่ะ คือ ??? รู้สึกถึงคุณภาพชีวิตต่ำลงเล็กน้อยกันเลยทีเดียว ตลกแท้
ถ้าขาดตลาดเพราะผลิตไม่ทันเราเข้าใจนะ
แต่ถ้ามันเกิดจากการกักตุน ??? ใครต้องเป็นคนจัดการ ใคร มีหน้าที่รับผิดชอบ ยกตัวอย่างแค่มีดบาดแต่ไม่มีแอกฮอล ทา เกิดปล่อยไว้ แจ็กพอตติดเชื้อ
สุดท้ายต้องไป รพ. ก็จะไม่ยาก หมอ พยาบาลเหมือนเดิม เหรอ ทั้งที่ ป้องกันตั้งแต่ที่บ้านได้
เรียนพี่ๆ น้องๆ ถ้าใครมีช่องทางตรวจสอบ ลองตรวจสอบกันดูนะครับว่า มันเกิดเพราะอะไร กักตุน หรือ เหตุสุดวิสัยผลิตไม่ทัน
เพื่อคุณภาพชีวิตพื้นฐานเล็กๆน้อยๆ ของพวกเรา

ปล. มีเรื่องเล่า เล็กๆ น้อยๆ ไม่ต้องอ่านได้ครับ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
สุดท้ายถ้าใครกักตุน ก็ขอร้องให้ทำกำไรแต่พองามเล็กๆน้อนๆก็พอนะครับ คนที่เค้าเดือดร้อนจริงๆ มันมี จะบาปเปล่าๆครับ
ส่วนน้ำใจเล็กๆน้อยๆบนท้องถนน ควรมีให้แก่กันครับ โดนเฉพาะ กับคน เดินเท้านะครับ เล็กๆน้อย ไม่เหลือ บ่ากว่าแรงมากหรอกครับ
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่